सोनाक्षी सिन्हाला मोठा दिलासा, 29 लाखांच्या फॉरेन टॅक्स क्रेडिट वादाचा निकाल अभिनेत्रीच्या बाजूने


आयकर अपील न्यायाधिकरणाच्या मुंबई खंडपीठाने बॉलिवूड अभिनेत्री सोनाक्षी सिन्हाच्या बाजूने निकाल देत तिला मोठा दिलासा दिला आहे. यूकेमध्ये दिलेल्या कर प्रकरणात खंडपीठाने अभिनेत्रीने केलेला 29 लाख रुपयांचा विदेशी कर क्रेडिट दावा कायम ठेवला आहे.

एका कर अधिकाऱ्याने निर्धारित वेळेनंतर फॉर्म स्वीकारण्यास नकार दिल्याने ही बाब उघडकीस आली. अहवालानुसार, आयटी कायदा सांगते की भारतातील करदात्याला परदेशात कमावलेल्या उत्पन्नासाठी किंवा व्यावसायिक उत्पन्नासाठी किंवा दुसऱ्या देशात भरलेल्या करांसाठी परदेशी मालमत्ता यांचे क्रेडिट मिळू शकते. वृत्तानुसार, दुहेरी कर आकारणी रोखणे हे त्याचे उद्दिष्ट आहे.

काय आहे प्रकरण
ETimes च्या अहवालानुसार, सोनाक्षी सिन्हाच्या 2017-18 या आर्थिक वर्षातील कर रिटर्न्सची निवड तिच्याद्वारे दावा केलेल्या क्रेडिटची शुद्धता आणि पात्रता निश्चित करण्यासाठी मर्यादित छाननीसाठी करण्यात आली होती. कर अधिकाऱ्याने असा दावा केला होता की अभिनेत्रीने 22 सप्टेंबर 2018 रोजी तिचे रिटर्न भरले होते परंतु 20 जानेवारी 2020 रोजी क्रेडिटचा दावा करण्यासाठी फॉर्म 67 दाखल केला होता, जो कर रिटर्न भरण्याच्या तारखेला किंवा त्यापूर्वी आहे. करण्याच्या नियमांच्या विरुद्ध आहे. अहवालानुसार, विलंबामुळे सिन्हा यांना क्रेडिट क्लेम नाकारण्यात आला आणि हे प्रकरण ITAT पर्यंत पोहोचले.

CBDT सुधारणा
गेल्या महिन्यात, सेंट्रल बोर्ड ऑफ डायरेक्ट टॅक्सेसने नियमात सुधारणा करून लोकांना संबंधित मूल्यांकन वर्षाच्या समाप्तीपूर्वी किंवा त्यापूर्वी क्रेडिट फॉर्म भरण्याची परवानगी दिली. पुनीत गुप्ता, भागीदार, पीपल अॅडव्हायझरी सर्व्हिसेस, EY-India, म्हणाले, हा विस्तार चालू आर्थिक वर्ष 2022-23 आणि त्यानंतरच्या फॉरेन टॅक्स क्रेडिट दाव्यांना लागू होईल.

गुप्ता यांच्या म्हणण्यानुसार, आयटीएटीच्या निर्णयामुळे अशाच प्रकारच्या खटल्यांमध्ये गुंतलेल्या करदात्यांना मदत होईल. सोनाक्षी सिन्हा व्यतिरिक्त, न्यायाधिकरणाने आणखी एक व्यक्ती अनुज भगवती यांना अमेरिकेत भरलेल्या करांसाठी 14.22 लाख रुपयांच्या विदेशी कर क्रेडिटचा दावा करण्याचे आदेश दिले. त्यानंतर, ITAT ने सोनाक्षी सिन्हाच्या दाव्याशी सहमती दर्शवली की फॉर्म ही प्रक्रियात्मक आवश्यकता आहे आणि याची आवश्यकता नाही.