एकनाथ खडसे राष्ट्रवादी सोडून पुन्हा भाजपमध्ये जाणार? अमित शहांच्या महाराष्ट्र दौऱ्यावर भेटीचे वृत्त


मुंबई : महाराष्ट्राचे माजी कॅबिनेट मंत्री आणि राष्ट्रवादीचे विद्यमान आमदार एकनाथ खडसे यांच्याबाबत महाराष्ट्रात राजकीय पारा तापला आहे. एकनाथ खडसे लवकरच भाजपमध्ये प्रवेश करणार असल्याची चर्चा राजकीय वर्तुळात आहे. नुकतेच केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा महाराष्ट्राच्या दौऱ्यावर आले होते, हे या अटकळांचे कारण सांगितले जात आहे. त्यादरम्यान खडसे आणि त्यांची भेट झाली होती. मात्र, खुद्द एकनाथ खडसे यांनीही याबाबत स्पष्टीकरण दिले आहे. खडसेंच्या म्हणण्यानुसार त्यांनी अमित शहा यांच्याशी फोनवर चर्चा केली. ते अजून भेटलेले नाहीत. सभा असली तरी त्यावर एवढा गदारोळ करण्याची गरज नाही, असेही ते म्हणाले. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि अमित शहा यांच्याशी त्यांचे नाते आजचे नाही, तर 35 वर्षांहून अधिक जुने आहे. त्यांच्या या विधानावरून अनेक अर्थ काढले जात आहेत. उत्तर महाराष्ट्र दौऱ्यावर असताना एकनाथ खडसे यांनी अमित शहा यांची भेट घेतल्याचे सांगण्यात येत आहे. तेव्हापासून खडसे पुन्हा भाजपमध्ये जाण्याची अटकळ जोर धरू लागली आहे.

मात्र, नागपुरातील पत्रकारांनी या प्रकरणी देवेंद्र फडणवीस यांना प्रश्न केला असता त्यांनी मला याबाबत कोणतीही माहिती नसल्याचे सांगितले. त्याचवेळी भाजपच्या खासदार रक्षा खडसे या एकनाथ खडसे यांच्या सून आहेत. त्यांच्या मते एकनाथ खडसे पुन्हा भाजपमध्ये दाखल झाल्यास सर्वांना आनंद होईल. मात्र आतापर्यंत त्यांनी अशी कोणतीही इच्छा व्यक्त केलेली नाही.

खडसे आणि फडणवीस यांच्यात शीतयुद्ध
महाराष्ट्राच्या राजकारणात एकनाथ खडसे आणि देवेंद्र फडणवीस यांच्यातील कलह कुणापासून लपून राहिलेला नाही. दोन्ही नेत्यांमध्ये बरेच दिवस शीतयुद्ध सुरू आहे. फडणवीस यांच्यामुळेच खडसेंनी भाजपपासून फारकत घेतली आणि शरद पवारांच्या राष्ट्रवादीत प्रवेश केल्याचेही बोलले जात आहे. खुद्द एकनाथ खडसे यांनी ही गोष्ट अनेकवेळा सार्वजनिक मंचावरून सांगितली आहे. राष्ट्रवादी काँग्रेसमध्ये प्रवेश केल्यानंतर खडसे महाराष्ट्र विधान परिषदेचे सदस्यही झाले आहेत. उत्तर महाराष्ट्रात एकनाथ खडसे यांचे मोठे वर्चस्व मानले जाते. त्यांच्या प्रवेशाने या भागांत राष्ट्रवादीही हळूहळू मजबूत होत आहे. सुरेशदादा जैन यांच्यानंतर उत्तर महाराष्ट्रातील जळगाव, चाळीसगाव, मनमाड, नाशिक आणि धुळे येथील पकड कमकुवत होत चालली होती.

शरद पवार यांना सांगितले
या मुद्द्यावर राष्ट्रवादीचे महाराष्ट्र प्रवक्ते महेश तपासे म्हणाले की, एकनाथ खडसे भाजपमध्ये प्रवेश करणार असल्याची अटकळ पूर्णपणे बिनबुडाची आहे. खडसे यांची अमित शहांशी फोनवरून चर्चा झाली असली तरी त्यांची भेट झालेली नाही. या बैठकीपूर्वी एकनाथ खडसे यांनी राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार यांनाही हे सांगितले होते. त्यांच्यासोबत ते अमित शहा यांची भेट घेणार होते. त्यामुळे ते भाजपमध्ये जाण्याची चर्चा पूर्णपणे चुकीची आहे.