महाराष्ट्रात मंकीपॉक्सच्या संशयित 10 रुग्णांची करण्यात आली तपासणी, समोर आला हा अहवाल


मुंबई : महाराष्ट्रात आतापर्यंत 10 जणांची मंकीपॉक्सची चाचणी करण्यात आली असून, गेल्या चार दिवसांत तीन संशयितांचे नमुने तपासणीसाठी घेण्यात आले आहेत. राज्याच्या सार्वजनिक आरोग्य अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, मुंबईतील या 10 पैकी आठ नमुन्यांपैकी दोन नमुने-मंकीपॉक्ससाठी निगेटिव्ह आले आहेत, परंतु दोनचे निकाल प्रलंबित आहेत. या दोन संशयितांपैकी एक पश्चिम बंगालमधील 30 वर्षीय व्यक्ती असून त्याला ताप, डोकेदुखी आणि पुरळ या त्रासाने गुरुवारी अहमदनगरच्या सिव्हिल हॉस्पिटलमध्ये दाखल करण्यात आले. त्यांची प्रकृती स्थिर असल्याचे अधिकाऱ्यांनी सांगितले. त्या व्यक्तीचा परदेश प्रवासाचा कोणताही इतिहास नाही.

दोन रुग्णांच्या रिपोर्टची प्रतीक्षा
अहमदनगरचे सिव्हिल सर्जन डॉ. संजय घोगरे म्हणाले, आम्ही त्या व्यक्तीचे त्वचेचे स्क्रॅपिंग, ब्लिस्टर फ्लुइड, लघवी, रक्ताचे क्लिनिकल नमुने आणि नॅसोफॅरिंजियल स्वॅब पुण्यातील नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ व्हायरोलॉजी (NIV) मध्ये पाठवले आहेत. महानगरपालिकेच्या अधिकाऱ्यांनी गुरुवारी मुंबईत पत्रकारांना सांगितले की, शहरातील संशयित, ज्यांना गेल्या 15 दिवसांत खाजगी डॉक्टरांनी चाचण्यांसाठी पाठवले होते, त्यांना चेचक आणि हात-पाय-तोंडाच्या आजाराने ग्रस्त असल्याचे आढळून आले आहे. टाईम्स ऑफ इंडियाच्या वृत्तानुसार, राज्य रोग निरीक्षण अधिकारी डॉ. प्रदीप आवटे यांनी पुष्टी केली की महाराष्ट्रातील दोन संशयित रुग्णांच्या अहवालाची प्रतीक्षा आहे. डॉ आवटे म्हणाले, उर्वरित आठ रुग्णांच्या संसर्गाची चाचणी निगेटिव्ह आली आहे.

दहापैकी तीन मंकीपॉक्स संशयितांचा आहे परदेश प्रवासाचा इतिहास
डॉ आवटे म्हणाले की, महाराष्ट्रातील 10 संशयित मंकीपॉक्स रुग्णांपैकी तिघांचा बाधित देशांमध्ये प्रवासाचा इतिहास आहे. मंकीपॉक्स मात्र चेचकाइतका धोकादायक किंवा संसर्गजन्य नाही. जागतिक आरोग्य संघटनेने नुकतीच आरोग्य आणीबाणी घोषित केली आहे. प्रथमच, मंकीपॉक्स विषाणू, प्रामुख्याने काही आफ्रिकन देशांमध्ये आढळून आला, दोन महिन्यांपेक्षा कमी कालावधीत 75 देशांमध्ये पसरला आणि 19,000 हून अधिक लोकांना संक्रमित केले. राज्याच्या आरोग्य विभागाने महानगरपालिका आणि जिल्हा परिषद अधिकार्‍यांना पाळत ठेवणे आणि आंतरराष्ट्रीय प्रवासी आणि त्यांच्या जवळच्या संपर्कांवर लक्ष ठेवण्याचे निर्देश दिले आहेत. डॉ. आवटे म्हणाले, गेल्या एका महिन्यात परदेशातून आलेले आणि त्यांच्या जवळच्या व्यक्तींवरही पाळत ठेवली जात आहे. लोकांनी स्वत:हून लक्षणे आरोग्य अधिकाऱ्यांना कळवावीत.