‘महाराष्ट्रात विरोधक ढाळत आहेत मगरीचे अश्रू’, असे का म्हणाल्या केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन


पुणे: केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी गुरुवारी वेदांत-फॉक्सकॉन सेमीकंडक्टर प्लांट महाराष्ट्रातून गुजरातमध्ये स्थलांतरित केल्याबद्दल आणि त्यांच्या कार्यकाळात त्यांच्या मार्गात असलेले पाच मोठे प्रकल्प “मगराचे अश्रू ढाळल्याबद्दल” राज्यातील विरोधी पक्षांवर निशाणा साधला. पुण्याजवळ एका कार्यक्रमाच्या निमित्ताने सीतारामन पत्रकार परिषदेत बोलत होत्या. भारतीय समूह वेदांता आणि तैवानची इलेक्ट्रॉनिक्स कंपनी फॉक्सकॉन यांचा संयुक्त सेमीकंडक्टर प्लांट आता गुजरातमध्ये उभारण्यात येणार असल्याची गेल्या आठवडय़ात घोषणा झाल्यानंतर महाराष्ट्रात आरोप-प्रत्यारोपांच्या फैरी सुरू झाल्या आहेत, जो पूर्वी महाराष्ट्रात होणार होता.

महाराष्ट्रातील विरोधी पक्षांनी केला असा आरोप
महाराष्ट्राच्या आर्थिक स्थितीकडे दुर्लक्ष करून 1.54 लाख कोटी रुपयांचा प्लांट गुजरातला देण्यात आला, असे म्हणत काँग्रेस, राष्ट्रवादी काँग्रेस आणि उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेना केंद्र आणि महाराष्ट्रातील एकनाथ शिंदे-देवेंद्र फडणवीस सरकारवर निशाणा साधत आहेत. जी महाराष्ट्रात पूर्वी स्थापन होणार होती. उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील महाविकास आघाडी (MVA) सरकार या वर्षी 29 जून रोजी पडले, एकनाथ शिंदे यांनी शिवसेना नेतृत्वाविरुद्ध बंड केल्यानंतर काही दिवसांनी. महाविकास आघाडीमध्ये शिवसेनेशिवाय काँग्रेस आणि राष्ट्रवादीचाही समावेश होता.

बुलेट ट्रेन प्रकल्पाबाबत केंद्रीय मंत्र्यांना घातला घेराव
हा प्रकल्प गुजरातला हलवल्याबद्दल विरोधकांच्या टीकेबद्दल विचारले असता, सीतारामन म्हणाले की, सध्याचा विरोध म्हणजे चार महिन्यांपूर्वी राज्यात सत्तेत असलेले लोक. महाराष्ट्रातील बुलेट ट्रेन प्रकल्प थांबवणारे कोण होते? पालघर जिल्ह्यातील 65 हजार कोटींचा वाढवण प्रकल्प थांबवणारे कोण होते? नाणार रिफायनरी प्रकल्प कोणी थांबवला आणि मुंबईच्या आरे कॉलनीतील मेट्रो कारशेड प्रकल्पात अडथळे कोणी निर्माण केले?

आघाडी सरकारवर तीन प्रकल्पात अडथळा आणल्याचा आरोप
हे प्रकल्प महाराष्ट्रासाठी फायदेशीर नाहीत का, असा सवाल मंत्र्यांनी केला. या सर्व प्रकल्पांचा गुजरातला फायदा होत होता का? तुम्ही सत्तेत असताना एक-दोन प्रकल्प थांबवले नाहीत, तर पाच प्रकल्पांमध्ये अडथळे निर्माण केले. आता तुम्ही महाराष्ट्राच्या हिताच्या नावाने मगरीचे अश्रू ढाळता आहात आणि राजकारणासाठी काहीही बोलत आहात. राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार यांचा गृह मतदारसंघ असलेल्या बारामती लोकसभा मतदारसंघाच्या दौऱ्याबाबत सीतारामन यांना विचारले असता, त्या म्हणाल्या की, मी या मतदारसंघात आले आहे. कोणत्याही कुटुंबासाठी नाही, तर पक्षाचा पाया मजबूत करण्यासाठी. त्यांच्या भेटीचा एक भाग म्हणून, सीतारामन यांनी केंद्राच्या विविध योजनांच्या लाभार्थ्यांशी संवाद साधला.