T-20 WC 2022 : T-20 विश्वचषकात सहभागी सर्व 16 देशांच्या संघाची घोषणा, जाणून घ्या कोण कोणत्या देशाविरुद्ध दाखवणार ताकद?


नवी दिल्ली – 16 ऑक्टोबरपासून टी-20 वर्ल्ड कपला सुरुवात होत आहे. या स्पर्धेसाठी सर्व 16 संघांची घोषणा करण्यात आली आहे. ऑस्ट्रेलियात होणारी ही स्पर्धा दोन टप्प्यात खेळवली जाणार आहे. पहिले आठ संघ पात्रता फेरी खेळतील आणि यातील चार संघ मुख्य फेरीत प्रवेश करतील. त्याचबरोबर अव्वल आठ संघ आधीच मुख्य फेरीत पोहोचले आहेत. मुख्य फेरीचे सामने 22 ऑक्टोबरपासून सुरू होतील आणि अंतिम सामना 13 नोव्हेंबरला होईल. गेल्या वर्षीचा चॅम्पियन ऑस्ट्रेलिया संघ यावेळी घरच्या मैदानावर विजेतेपद राखण्याचा प्रयत्न करणार आहे.

पात्रता फेरीत, आठ संघांना दोन गटांमध्ये विभागण्यात आले आहे – गट-अ आणि गट-ब. अ गटात नामिबिया, नेदरलँड्स, श्रीलंका आणि यूएई या संघांचा समावेश आहे. दुसरीकडे, आयर्लंड, स्कॉटलंड, वेस्ट इंडिज आणि झिम्बाब्वे ब गटात आहेत. अव्वल चार संघ पुढील फेरीसाठी म्हणजेच सुपर-12 फेरीसाठी पात्र ठरतील.

सुपर-12 फेरीत, 12 संघांना दोन गटांमध्ये विभागण्यात आले आहे – अफगाणिस्तान, ऑस्ट्रेलिया, इंग्लंड, न्यूझीलंड, गट अ विजेता संघ आणि गट 1 मधील गट ब उपविजेता संघ. त्याचबरोबर गट-2 मध्ये भारत, बांगलादेश, पाकिस्तान, दक्षिण आफ्रिका, गट-ब विजेता संघ आणि गट-ए उपविजेता संघ असतील.

T-20 विश्वचषकासाठी भारतीय संघ
रोहित शर्मा (कर्णधार), केएल राहुल (उपकर्णधार), विराट कोहली, सूर्यकुमार यादव, दीपक हुडा, ऋषभ पंत (विकेटकीपर), दिनेश कार्तिक (विकेटकीपर), हार्दिक पंड्या, रविचंद्रन अश्विन, युझवेंद्र चहल, अक्षर पटेल, जसप्रीत बुमराह, भुवनेश्वर कुमार हर्षल पटेल, अर्शदीप सिंग.

स्टँडबाय: मोहम्मद शमी, दीपक चहर, श्रेयस अय्यर, रवी बिश्नोई.

T-20 विश्वचषकासाठी श्रीलंकेचा संघ
दासुन शनाका (कर्णधार), भानुका राजपक्षे, चमिका करुणारत्ने, दनुष्का गुनाथिलका, धनंजय डी सिल्वा, दुष्मंथा चमिरा (फिटनेसवर आधारित), पथुम निसांका, वानिंदू हसरंगा, लाहिरू कुमारा (फिटनेसवर आधारित), कुसल मेंडिस, महेश मेंडस, डी. चारिथ अस्लंका, जेफ्री वँडरसे, प्रमोद मदुशन.

स्टँडबाय: दिनेश चंडिमल, अशेन बंदारा, नुवानिडू फर्नांडो, प्रवीण जयविक्रम, बिनुरा फर्नांडो.

T-20 विश्वचषकासाठी अफगाणिस्तान संघ
मोहम्मद नबी (कर्णधार), नजीबुल्ला झदरन (उपकर्णधार), रहमानउल्ला गुरबाज (विकेटकीपर), अजमतुल्ला ओमरझाई, दरवेश रसुली, फरीद अहमद मलिक, फझलहक फारुकी, हजरतुल्ला झाझाई, इब्राहिम झदरन, मुजीब उर रहमान, नवीन-उल-हक, कैस अहमद, राशिद खान, सलीम साफी, उस्मान गनी.

स्टँडबाय: अफसर जझाई, शरफुद्दीन अश्रफ, रहमत शाह, गुलबदिन नायब.

T-20 विश्वचषकासाठी दक्षिण आफ्रिकेचा संघ
टेम्बा बावुमा (कर्णधार), क्विंटन डी कॉक, रीझा हेंड्रिक्स, हेन्रिक क्लासेन, केशव महाराज, एडन मार्कराम, डेव्हिड मिलर, लुंगी एनगिडी, एनरिक नॉर्टजे, वेन पारनेल, ड्वेन प्रिटोरियस, कागिसो रबाडा, रिले रुसो, ट्रिस्टन शाम्सी, ट्रिब्स, सेंट.

T-20 विश्वचषकासाठी न्यूझीलंड संघ
केन विल्यमसन (कर्णधार), फिन ऍलन, ट्रेंट बोल्ट, मायकेल ब्रेसवेल, मार्क चॅपमन, डेव्हॉन कॉनवे (wk), लॉकी फर्ग्युसन, मार्टिन गुप्टिल, अॅडम मिल्ने, डॅरिल मिशेल, जिमी नीशम, ग्लेन फिलिप्स, मिचेल सँटनर, ईश सोधी, टिम साउदी .

T-20 विश्वचषकासाठी पाकिस्तान संघ
बाबर आझम (कर्णधार), शादाब खान (उपकर्णधार), आसिफ अली, हैदर अली, हारिस रौफ, इफ्तिखार अहमद, खुशदिल शाह, मोहम्मद हसनैन, मोहम्मद नवाज, मोहम्मद रिझवान, मोहम्मद वसीम जूनियर, नसीम शाह, शाहीन आफ्रिदी, शान मसूद, उस्मान कादिर.

स्टँडबाय: फखर जमान, मोहम्मद हरीस, शाहनवाज डहानी.

T-20 विश्वचषकासाठी बांगलादेश संघ
शकीब अल हसन (कर्णधार), सब्बीर रहमान, मेहदी हसन मिराज, अफिफ हुसैन, मोसाद्देक हुसेन, लिटन दास, यासिर अली, नूरुल हसन, मुस्तफिजुर रहमान, सैफुद्दीन, तस्किन अहमद, इबादत हुसेन, हसन महमूद, नजमुल हुसेन, नसुम अहमद.

T-20 विश्वचषकासाठी ऑस्ट्रेलिया संघ
अॅरॉन फिंच (कर्णधार), डेव्हिड वॉर्नर, पॅट कमिन्स, अॅश्टन अगर, टीम डेव्हिड, जोश हेझलवूड, जोश इंग्लिस, मिचेल मार्श, ग्लेन मॅक्सवेल, स्टीव्ह स्मिथ, केन रिचर्डसन, मिचेल स्टार्क, मार्कस स्टॉइनिस, मॅथ्यू वेड, अॅडम झाम्पा.

T-20 विश्वचषकासाठी इंग्लंड संघ
जोस बटलर (कर्णधार), मोईन अली, जॉनी बेअरस्टो, हॅरी ब्रुक, सॅम करन, ख्रिस जॉर्डन, लियाम लिव्हिंगस्टोन, डेव्हिड मलान, आदिल रशीद, फिल सॉल्ट, बेन स्टोक्स, रीस टोपले, डेव्हिड विली, ख्रिस वोक्स, मार्क वुड.

स्टँडबाय: लियाम डॉसन, रिचर्ड ग्लेसन, टायमल मिल्स.

T-20 विश्वचषकासाठी वेस्ट इंडिजचा संघ
निकोलस पूरन (कर्णधार), रोव्हमन पॉवेल (उपकर्णधार), यानिक कॅरिया, जॉन्सन चार्ल्स, शेल्डन कॉट्रेल, शिमरॉन हेटमायर, जेसन होल्डर, अकिल होसेन, अल्झारी जोसेफ, ब्रँडन किंग, एविन लुईस, काइल मेयर्स, ओबेद मॅककॉय, रॅमन रेफर, ओडेन, एस. .

T-20 विश्वचषकासाठी झिम्बाब्वे संघ
क्रेग इर्विन (कर्णधार), रायन बुर्ले, रेगिस चकाबवा, तेंडाई चटारा, ब्रॅडली इव्हान्स, ल्यूक जोंगवे, क्लाइव्ह मदांडे, वेस्ली मधवेरे, वेलिंग्टन मसाकादझा, टोनी मुन्योंगा, ब्लेसिंग मुजरबानी, रिचर्ड नगारवा, अलेक्झांडर रझा, मिल्टन शुम्बा, मिल्टन शुमबा

स्टँडबाय: तनाका चिवांगा, इनोसंट काया, केविन कासुजा, तादिवानसे मारुमणी, व्हिक्टर न्युची.

T-20 विश्वचषकासाठी नामिबियाचा संघ
गेरहार्ड इरास्मस (कर्णधार), जेजे स्मित, डेव्हन ला कॉक, स्टीफन बायर्ड, निकोल लॉफ्टी ईटन, जॅन फ्रीलिंक, डेव्हिड विसे, रुबेन ट्रम्पेलमन, जेन ग्रीन, बर्नार्ड स्कोल्ट्झ, टांगानी, लुंगमेनी, मायकेल व्हॅन लिंगेन, बेन शिकोंगो, कार्ल बर्केनस्टॉक, लोहान लॉरेन्स, हेलाओ किंवा फ्रान्स.

T-20 विश्वचषकासाठी नेदरलँड संघ
स्कॉट एडवर्ड्स (कर्णधार), कॉलिन एकरमन, शरीझ अहमद, लोगन व्हॅन बीक, टॉम कूपर, ब्रँडन ग्लोव्हर, टिम व्हॅन डर गुगेन, फ्रेड क्लासेन, बास डी. ली. लीड, पॉल व्हॅन मीकरेन, रॉल्फ व्हॅन डर मर्वे, स्टीफन मायबर्ग, तेजा निदामनुरु, मॅक्स ओ’डॉड, टिम प्रिंगल, विक्रम सिंग.

T-20 विश्वचषकासाठी आयर्लंड संघ
अँड्र्यू बालबर्नी (कर्णधार), मार्क एडेअर, कर्टिस कॅम्पर, गॅरेथ डेलेनी, जॉर्ज डॉकरेल, स्टीफन डोहेनी, फिओन हँड, जोश लिटल, बॅरी मॅककार्थी, कोनर ओल्फर्ट, सिमी सिंग, पॉल स्टर्लिंग, हॅरी टेक्टर, लॉर्कन टकर, क्रेग यंग.

T-20 विश्वचषकासाठी स्कॉटलंड संघ
रिचर्ड बेरिंग्टन (कर्णधार), जॉर्ज मुंसी, मायकेल लीस्क, ब्रॅडली व्हील, ख्रिस सोल, ख्रिस ग्रीव्हज, सैफियन शरीफ, जोश डेव्ही, मॅथ्यू क्रॉस, कॅलम मॅक्लिओड, हमजा ताहिर, मार्क वॉट, ब्रँडन मॅकमुलेन, मायकेल जोन्स, क्रेग वॉलेस.