Hurun Rich List 2022 : श्रीमंतांच्या बाबतीत महाराष्ट्र अव्वल, जाणून घ्या उत्तर प्रदेश-मध्य प्रदेश आणि बिहारमधील किती कोट्यधीश?


नवी दिल्ली : 10.94 लाख कोटी रुपयांच्या संपत्तीसह 2022 सालासाठी IIFL वेल्थ हुरून इंडियाने जाहीर केलेल्या श्रीमंतांच्या यादीत गौतम अदानी देखील अव्वल स्थानावर आहे. तर गतवर्षी यादीत पहिल्या क्रमांकावर असलेले मुकेश अंबानी यंदाच्या यादीत 7.94 लाख कोटींच्या संपत्तीसह दुसऱ्या क्रमांकावर पोहोचले आहेत. हुरून इंडियाने जाहीर केलेल्या या यादीत कोट्यधीशांची राज्यनिहाय माहितीही देण्यात आली आहे. जाणून घेऊया या श्रीमंतांच्या यादीत कोणत्या राज्यातील किती श्रीमंतांना स्थान देण्यात आले आहे?

हुरुन वेल्थ लिस्टमध्ये सर्वाधिक अब्जाधीश महाराष्ट्रातील, बिहार-उत्तर प्रदेशातील फक्त 29 लोक
IIFL वेल्थ हुरून इंडियाच्या यादीनुसार देशातील सर्वात श्रीमंत लोक महाराष्ट्रात राहतात. या यादीत महाराष्ट्र राज्यातील 335 अब्जाधीशांना स्थान मिळाले आहे. जे मागील वर्षाच्या तुलनेत 33 अधिक आहे. 2018 च्या यादीत महाराष्ट्रातील 271 अब्जाधीशांचा या यादीत समावेश करण्यात आला आहे. महाराष्ट्रानंतर या यादीत सर्वाधिक अब्जाधीश दिल्लीतील आहेत. गेल्या वर्षीच्या तुलनेत दिल्लीतील अब्जाधीशांच्या यादीत 18 जणांची वाढ झाली आहे. या यादीत देशाच्या राजधानीतून 185 जणांची नावे आहेत. त्याच वेळी, यादीनुसार, कर्नाटकमध्ये 94, गुजरातमध्ये 86, तामिळनाडूमध्ये 79, तेलंगणात 70, पश्चिम बंगालमध्ये 38, हरियाणामध्ये 29, उत्तर प्रदेशमध्ये 25, राजस्थानमध्ये 16, केरळमध्ये 15, आठ आंध्र प्रदेशात, पंजाबमध्ये सात, मध्य प्रदेशात सहा, झारखंड आणि बिहारमध्ये प्रत्येकी चार, छत्तीसगड आणि ओडिशामध्ये प्रत्येकी तीन, उत्तराखंडमध्ये दोन आणि चंदीगडमध्ये एक.

सर्वात श्रीमंत मुंबई, त्यानंतर नवी दिल्ली
हुरुन इंडियाच्या श्रीमंतांच्या यादीनुसार, देशातील सर्वात श्रीमंत लोक महाराष्ट्रातील मुंबई शहरातून येतात. या शहरातून 283 जणांना यादीत स्थान देण्यात आले आहे. त्यात मुकेश अंबानी आणि त्यांचे कुटुंब पहिल्या क्रमांकावर आहे. मागील वर्षाच्या तुलनेत या शहरात 28 अब्जाधीशांची वाढ झाली आहे. त्याचबरोबर देशाची राजधानी दिल्लीतून 185 अब्जाधीशांना या यादीत स्थान देण्यात आले आहे, ज्यामध्ये HCL समूहाचे प्रमुख शिव नाडर आणि त्यांच्या कुटुंबीयांना स्थान देण्यात आले आहे. श्रीमंतांच्या बाबतीत, बेंगळुरू (89) तिसऱ्या क्रमांकावर, हैदराबाद (64) चौथ्या क्रमांकावर आणि चेन्नई (51) पाचव्या क्रमांकावर आहे.

अब्जाधीश देणाऱ्या टॉप 10 शहरांमध्ये हरियाणाच्या या शहराचे नाव पहिल्यांदाच समाविष्ट
देशातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती म्हणून सूचीबद्ध, गौतम अदानी आणि त्यांचे कुटुंब अहमदाबाद शहरात राहतात. अब्जाधीश देण्याच्या बाबतीत शहर सहाव्या क्रमांकावर आहे. या शहरातून 45 अब्जाधीशांचा या यादीत समावेश करण्यात आला आहे. गेल्या वर्षी या यादीत शहरातील 42 जणांचा समावेश होता. 2018 मध्ये अहमदाबाद शहरातील 48 जणांचा या यादीत समावेश करण्यात आला होता. अहमदाबादनंतर कोलकाता येथून 37, पुण्यातील 34, सुरतमधून 22 आणि गुरुग्राममधून 18 जणांना या यादीत स्थान देण्यात आले आहे. याशिवाय नोएडातील चार, राजकोटमधील पाच आणि नागपूरमधील सहा जणांचा या यादीत समावेश आहे. सर्वाधिक अब्जाधीशांची संख्या देणाऱ्या टॉप 10 शहरांच्या यादीत पहिल्यांदाच हरियाणातील गुरुग्राम शहराचे नावही समाविष्ट झाले आहे.

या यादीत 94 अनिवासी भारतीय उद्योगपतींचांही समावेश
हुरुन इंडिया रिच लिस्ट 2022 च्या यादीत 94 NRI उद्योगपतींचाही समावेश करण्यात आला आहे. यापैकी 48 भारतीय अब्जाधीश अमेरिकेत राहतात. अमेरिकेनंतर सर्वात जास्त भारतीय अब्जाधीश UAE मध्ये राहतात, जिथे त्यांची संख्या 20 आहे. याशिवाय युनायटेड किंगडम (यूके) मधील 13 आणि सिंगापूरमधील तीन जणांचा या यादीत समावेश करण्यात आला आहे. बहुतेक NRE बद्दल बोलायचे तर अदानी कुटुंब या बाबतीतही पुढे आहे. गौतम अदानी यांचा भाऊ विनोद शांतीलाल अदानी यांचा या यादीत सर्वात श्रीमंत NRI म्हणून समावेश आहे. त्यांची एकूण संपत्ती एक लाख 69 हजार कोटी रुपये असून ते दुबईत राहतात. जय चौधरी हे अमेरिकेत राहणारे सर्वात श्रीमंत NRI आहेत, त्यांची संपत्ती 70 हजार कोटी आहे.

अदानींच्या संपत्तीत झाली सर्वाधिक वाढ, तर रतन टाटा यांचे सोशल मीडियावर आहेत सर्वाधिक फॉलोअर्स
हुरुन इंडिया वेल्थ लिस्टनुसार, या वर्षात संपत्तीत सर्वात मोठी वाढ गौतम अदानी यांच्या संपत्तीत झाली आहे. गेल्या वर्षीच्या तुलनेत गौतम अदानी यांच्या संपत्तीत 116 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. त्यांच्या संपत्तीत 5,88,500 कोटी रुपयांची वाढ झाली आहे. या यादीत मुंबईतील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती म्हणून मुकेश अंबानी यांचा समावेश आहे. या यादीत समाविष्ट असलेल्या अब्जाधीशांमध्ये रतन टाटा यांचे सोशल मीडियावर सर्वाधिक फॉलोअर्स आहेत. त्यांना ट्विटरवर 18 मिलियन लोक फॉलो करतात.

औषधी व्यवसाय सर्वाधिक वाढला
याशिवाय, सर्वात वेगाने वाढणाऱ्या व्यवसायाबद्दल बोलायचे झाले तर, फार्मास्युटिकल क्षेत्राने या यादीत अव्वल स्थान पटकावले आहे. कोरोनाची लस तयार करणाऱ्या सायरस पूनावाला यांच्या मालमत्तेतही मोठी झेप घेतली आहे. याशिवाय केमिकल आणि पेट्रोकेमिकल्स, सॉफ्टवेअर, वित्तीय सेवा आणि ऑटोमोबाईल क्षेत्रातही वाढ दिसून आली आहे.