शिवतीर्थावरच होणार शिवसेनेचा दसरा मेळावा, मुंबई उच्च न्यायालयाकडून उद्धव ठाकरे गटाला मोठा दिलासा


मुंबई : महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे गटाला मोठा झटका देत मुंबई उच्च न्यायालयाने शिवसेना पक्षप्रमुख उद्धव ठाकरे यांना शिवाजी पार्कवर दसरा मेळावा घेण्यास परवानगी दिली आहे. शिंदे गटाची याचिकाही न्यायालयाने फेटाळून लावली आहे. शिंदे गटाचे आमदार सदा सरवणकर यांच्या वतीने न्यायालयात हस्तक्षेप याचिका दाखल करण्यात आली होती. ज्यामध्ये शिवाजी पार्कमध्ये दसरा मेळावा आयोजित करण्याची परवानगी मागितली होती. न्यायालयाने म्हटले की, महानगरपालिकेच्या वादात तथ्य नाही. शिवाजी पार्कवर दसरा मेळाव्यासाठी एकनाथ शिंदे आणि उद्धव ठाकरे गट आमनेसामने होते. कायदा आणि सुव्यवस्थेचा हवाला देत दोघांचे अर्ज महानगरपालिकेने फेटाळले.

या प्रकरणावर आज मुंबई उच्च न्यायालयात सुनावणी झाली, त्यात उद्धव, शिंदे आणि महानगरपालिकेच्या वकिलांनी युक्तिवाद केला. एकीकडे ठाकरे गटाने शिवसेनेच्या पन्नास वर्षांच्या परंपरेचा दाखला देत मंजुरी मागितली होती. दुसरीकडे, महानगरपालिकेने म्हटले आहे की कोणतीही व्यक्ती किंवा संस्था मैदानात रॅली करण्याचा अधिकार सांगू शकत नाही. त्यांना दरवर्षी अर्ज करावा लागतो. तसेच कायदा व सुव्यवस्थेचा प्रश्न लक्षात घेता अर्ज फेटाळला जाऊ शकतो. या आधारावर महानगरपालिकेने कोणत्याही गटाला परवानगी दिली नाही.

ठाकरे यांच्यावत्तीने काय झाला युक्तिवाद
उद्धव ठाकरे गटाच्या वतीने युक्तिवाद करताना एसपी चिनॉय यांनी उच्च न्यायालयात सांगितले की, शिवसेना 1966 पासून शिवाजी पार्कवर दसरा मेळावा आयोजित करत आहे. हा दसरा मेळावा केवळ कोरोनाच्या काळातच आयोजित करता आला नाही. आता कोरोना नंतर सर्व सण साजरे केले जात आहेत. अशा स्थितीत यंदा दसरा मेळावा घ्यावा लागणार असून त्यासाठी आम्ही अर्ज केला आहे. याप्रकरणी महानगरपालिकेने परवानगी नाकारली आहे. मात्र, दसरा मेळावा ही शिवसेनेची अनेक दशकांची परंपरा आहे, ती टिकवण्याची जबाबदारी आपली आहे. चिनॉय म्हणाले की, आश्चर्याची बाब म्हणजे दसरा मेळाव्यासाठी अचानक आणखी एक अर्ज महानगरपालिकेकडे आला आहे, जो चुकीचा आहे. गेल्या 50 वर्षांपासून याच ठिकाणी दसरा मेळावा आयोजित करत आहोत. प्रत्येक वेळी आम्हाला परवानगी होती.

आता अचानक राजकारणामुळे एकनाथ शिंदे गटात गेलेले सदा सरवणकर यांनी अर्ज दाखल केला आहे. संपूर्ण शिवसेना नसून एकच व्यक्ती आहे, त्यांना शिवाजी पार्कवर दसरा मेळावा आयोजित करण्यासाठी अर्ज करण्याचा अधिकार कसा आहे. याआधी सदा सरवणकर हे शिवसेनेच्या वतीने शिवाजी पार्कवर दसरा मेळाव्यासाठी अर्ज करायचे. मात्र आता ते ठाकरे गटाच्या शिवसेनेत नाहीत. अशावेळी त्यांना कोणताही अधिकार नाही. आम्ही 22 ऑगस्ट रोजी मैदानासाठी अर्ज केला होता, तर सदा सरवणकर यांनी 30 रोजी मैदानासाठी अर्ज केला आहे. त्याचवेळी पोलिसांच्या म्हणण्यानुसार, या बाजूला पोलिस सध्याच्या परिस्थितीत कायदा आणि सुव्यवस्थेच्या स्थितीचा हवाला देत आहेत. गेल्या 50 वर्षांपासून मुंबई शहरात पोलीस नव्हते का?

2016 पूर्वी दसरा मेळाव्याबाबत केवळ ध्वनिप्रदूषणाची तक्रार होती. तेव्हापासून त्यांनी तक्रार केलेली नाही. सदा सरवणकर आमच्या मागणीला विरोध करत नसून ते स्वतः परवानगी मागत आहेत, असे चिनॉय म्हणाले. एकनाथ शिंदे गटाची शिवसेना खरी असल्याचे त्यांच्या याचिकेत म्हटले आहे. सध्या हे प्रकरण सर्वोच्च न्यायालयात आणि निवडणूक आयोगात सुरू आहे. ते म्हणाले की, शिवसेना एक आहे, मग दोन दावेदार कसे असतील, हे स्पष्ट आहे. सदा सरवणकर ही व्यक्ती आहे. या संदर्भात त्यांची याचिका योग्य नाही.

शिंदे गटाचा युक्तिवाद काय?
एकनाथ शिंदे गटाचे आमदार सदा सरवणकर यांचे वकील जनक द्वारकादास यांनी न्यायालयासमोर आपली बाजू मांडत माझा मुद्दा नीट समजून घ्यावा, असे सांगितले. सदा सरवणकर यांच्या याचिकेत तथ्य नसल्याचे जे म्हणत आहेत, ते पूर्णपणे चुकीचे आहेत. शिवसेनेतर्फे दरवर्षी दसरा मेळावा आयोजित केला जातो, हे सर्वांनाच माहीत आहे. जिथे सर्व कार्यकर्त्यांना संबोधित केले जाते. दसरा मेळाव्यासाठी शिवाजी पार्क सापडत नाही, असे यापूर्वी कधीही घडले नाही. माझा प्रश्न आहे की याचिकाकर्ता खरी शिवसेना आहे का? शिवसेनेचे कोण याबाबत न्यायालयात सुनावणी सुरू आहे. सरकार बदलले, आता उद्धव ठाकरे मुख्यमंत्री नाहीत. निवडणूक आयोगातही अद्याप स्पष्ट झालेले नाही की शिवसेना कोणाची?

सदा सरवणकर यांनी शिवसेनेच्या वतीने दसरा मेळाव्यासाठी अर्ज केल्याचे द्वारकादास यांनी सांगितले. आज ते सरकारमध्ये असल्याने त्यांची अजून थोडीशी शिवसेना झालेली नाही. मात्र, सदा सरवणकर यांनी शिवसेना सोडली असून ते मूळ शिवसेनेचे असल्याचे अनिल देसाई यांनी याचिकेत म्हटले आहे. शेवटी हे लोक कसे ठरवतील कोण शिवसेनेचे आणि कोण नाही?

ते म्हणाले की, दसरा मेळाव्यासाठी आम्ही शिवसेनेच्या वतीने अर्ज करत असल्याचे आमच्या अर्जात स्पष्ट लिहिले आहे. मी शिवसेनेचा आमदार आहे, पण हे लोक त्यांच्या अर्जात सांगतात की आम्ही एक व्यक्ती आहोत. शेवटी हे लोक कसे ठरवतील? ते म्हणतात की आम्हाला काढून टाकण्यात आले आहे. मला सांगायचे आहे की आतापर्यंत ही लढाई सर्वोच्च न्यायालयात लढली जात आहे. याशिवाय निवडणूक आयोगातही ही लढत सुरू आहे. कोणत्याही परिणामाशिवाय हे लोक आपल्याला वैयक्तिक कसे म्हणू शकतात? मात्र, न्यायालयाने सदा सरवणकर यांच्या वकिलाला अडवत सर्वोच्च न्यायालयाच्या कारवाईवर आम्ही भाष्य करू शकत नाही, असे सांगितले. त्यामुळे दसरा मेळाव्यावर तुमच्या वादविवादावर लक्ष केंद्रित करा.

आम्हीच खरे शिवसेना आणि दुसरे खोटे असे कसे म्हणता येईल, असेही चर्चेदरम्यान बोलले जात होते. केवळ देसाईंच्या याचिकेला परवानगी कशी देता येईल आणि आम्हाला नाही? शिवसेनेच्या वतीनेही आम्ही अर्ज केला आहे. उद्धव गटाचे वकील एसपी चिनॉय यांनी सांगितले की, शिंदे गटाने बीकेसी मैदान बुक केले आहे. ज्यावर सदा सरवणकर यांचे वकील द्वारकादास यांना चुकीची माहिती असल्याचे सांगितले. आम्ही कोणतेही मैदान बुक केलेले नाही.

काय आहे महानगरपालिकेच्या युक्तिवादात?
शिवाजी पार्कबाबत एकनाथ शिंदे आणि उद्धव ठाकरे यांचा अर्ज महानगरपालिकेने फेटाळला आहे. अशा वेळी महानगरपालिकेचे वकील मिलिंद साठे यांनी मुंबई उच्च न्यायालयाला सांगितले की, शिवाजी पार्क हे खेळाचे मैदान असून ते सायलेंट झोनमध्ये येते. या कारणास्तव आम्ही दोन्ही गटांची ही मागणी फेटाळून लावली आहे. याचिकेत असेही म्हटले आहे की 2016 च्या जीआर (परिपत्रक) नुसार शिवाजी पार्कमध्ये दसरा मेळाव्याला परवानगी आहे, मात्र त्याच जीआरमध्ये कायदा आणि सुव्यवस्थेचा प्रश्न निर्माण झाल्यास या मेळाव्याला परवानगी देण्यात येऊ नये. आम्ही कोणतीही बाजू न घेता दोन्ही गटांचे अर्ज फेटाळून लावल्याचे महानगरपालिकेने म्हटले आहे. जीआरनुसार, उद्यानात कोणीही जबरदस्तीने कार्यक्रम आयोजित करू शकत नाही. जीआरनुसार दरवर्षी रॅलीसाठी परवानगी घेणे आवश्यक आहे. शिवाजी पार्कवरील दसरा मेळाव्यासाठी कोणतीही व्यक्ती किंवा संस्था आपला अधिकार सांगू शकत नाही.

महानगरपालिकेच्या वकिलाने सांगितले की, पोलिसांनी या प्रकरणी आपला अहवाल दिला आहे. ज्यामध्ये शिवाजी पार्कमध्ये दसरा मेळावा आयोजित केल्यास कायदा आणि सुव्यवस्था सांभाळणे कठीण होऊ शकते, असे म्हटले आहे. अशा स्थितीत दोघेही समोरासमोर असून त्यांनी पोलिसांत अशी तक्रार दिली आहे. या आधारे आम्ही दोन्ही गटांना परवानगी न देण्याचा निर्णय घेतला होता. शिवाजी पार्कमध्ये कोणताही राजकीय कार्यक्रम आयोजित करता येणार नाही, असा न्यायालयाचा आदेश यापूर्वीच आला आहे. त्यानंतर दसरा हा वर्षभराचा सण असल्याचे सांगत शिवसेनेकडून परवानगी मागितली होती, मात्र आज परिस्थिती पूर्णपणे वेगळी आहे.

महानगरपालिकेने न्यायालयाला सांगितले की, 2016 च्या जीआरमध्ये शिवाजी पार्कवर कोणते कार्यक्रम आयोजित केले जाऊ शकतात, हे स्पष्टपणे नमूद केले आहे. ज्यामध्ये 26 जानेवारी, 15 ऑगस्ट, बालदिन, आंबेडकर पुण्यतिथी, गणेशोत्सवाचे ३ दिवस आणि गुढीपाडवा हे सर्व कार्यक्रम उद्यानात करता येतील. या जीआरमध्ये कुठेही दसरा मेळाव्याला परवानगी दिल्याचे लिहिलेले नाही. 15 ऑक्टोबर 2012 च्या जीआरचाही उल्लेख होता. 2017 मध्ये अनिल देसाई, सदा सरवणकर आणि यशोधर फणसे यांनी तीन अर्ज दिले होते. त्याचवेळी 2019 मध्ये अनिल देसाई आणि सदा सरवणकर यांनी अर्ज केला होता, त्यानंतर अनिल देसाई यांच्या अर्जावर परवानगी देण्यात आली. हे दोन्ही नेते त्यावेळी शिवसेनेत होते.

2020 मध्ये देखील सदा सरवणकर यांनी दसरा मेळाव्यासाठी अर्ज केला होता मात्र कोरोनामुळे परवानगी मिळाली नव्हती. 14 सप्टेंबर 2022 रोजी पोलिसांनी महानगरपालिकेला पत्र लिहून बेकायदेशीर बॅनर हटवण्याची विनंती केली होती, कारण बॅनरबाजीमुळे दादर आणि शिवाजी भागातील कायदा आणि सुव्यवस्था बिघडू शकते. बीएमसीच्या वकिलाने सांगितले की, दोन्ही बाजूंनी दसरा मेळाव्यासाठी परवानगी मागितली आहे. दोन्ही पक्ष स्वतःला शिवसेना म्हणवून घेतात. अशा परिस्थितीत वादाचे प्रसंग उद्भवू शकतात. पूर्वी दोन्ही एकाच पक्षाचे होते त्यामुळे परिस्थिती वेगळी होती.