संजय गांधी राष्ट्रीय उद्यानात गुजरातमधून आणले जाणार 2 सिंह, त्या बदल्यात गुजरातला मिळणार बंगाल वाघ


मुंबई : महाराष्ट्र वन विभाग एका महिन्यात केंद्रीय प्राणीसंग्रहालय प्राधिकरणाकडून (CZA) नर आणि मादी सिंहांना गुजरातमधून संजय गांधी राष्ट्रीय उद्यानात (SGNP) स्थलांतरित करण्यासाठी मंजुरी मागणार आहे, जर सर्व काही नियोजनानुसार झाले. वन विभागाच्या अधिकाऱ्यांनी सांगितले की त्यांनी या हालचालीवर चर्चा करण्यासाठी CZA अधिकाऱ्यांसह तांत्रिक समितीची बैठक दिल्लीत बोलावली आहे. गुजरात राज्याने यापूर्वीच हस्तांतरणास मान्यता दिली आहे.

याप्रश्नी खासदार गोपाळ शेट्टी मांडत आहेत भूमिका
क्लेमेंट बेन, अतिरिक्त प्रधान मुख्य वनसंरक्षक (APCCF), वन्यजीव, पश्चिम, म्हणाले, आम्ही तांत्रिक समितीची बैठक घेण्याबाबत CZA ला माहिती दिली आहे. खासदार गोपाळ शेट्टी हे प्रकरण भारत सरकारकडे मांडत असून महिनाभरात परवानगी मिळेल अशी आशा आहे. ‘मिड-डे’च्या वृत्तानुसार, तत्कालीन पर्यावरण मंत्री आदित्य ठाकरे यांच्या सूचनेनंतर वनविभागाच्या अधिकाऱ्यांनी एप्रिलमध्ये गांधीनगरला भेट दिली, त्यानंतर गुजरात सरकारने सिंहाची जोडी देण्याचे मान्य केले, ज्याबदल्यात त्यांना दोन बंगाली वाघांची जोडी दिली जाईल.

सिंह आणण्यासाठी अधिकारी 4 वर्षांपासून करत आहेत प्रयत्न
क्लेमेंट आणि SGNP फील्ड डायरेक्टर आणि वनसंरक्षक जी मल्लिकार्जुन हे शिष्टमंडळाचा एक भाग होते, जे गांधीनगरला गेले होते आणि त्यांनी तेथील वन दलाच्या प्रमुखांसह इतर अधिकाऱ्यांची भेट घेतली होती. नुकतीच, क्लेमेंट आणि मल्लिकार्जुन यांनी CZA च्या सदस्य सचिवांचीही भेट घेतली आणि एका आठवड्यात अधिकृत प्रस्ताव प्राधिकरणाकडे पाठवला जाईल. गुजरातमधून प्रजननक्षम सिंह आणण्यासाठी एसजीएनपीचे अधिकारी गेल्या चार वर्षांपासून मेहनत घेत आहेत.

संजय गांधी राष्ट्रीय उद्यानात सध्या आहेत दोन सिंह
सप्टेंबर 2020 मध्ये, SGNP ने हैदराबादमधील नेहरू प्राणी उद्यानातून सिंहाच्या दोन जोड्या घेण्यासाठी तेलंगणा वन विभागाशी संपर्क साधला. मात्र, तेलंगणा वनविभागाला सिंहांऐवजी सिंह हवे असल्याने प्रकरण पुढे सरकले नाही. SGNP ची टायगर अँड लायन सफारी, जी 12 हेक्टरमध्ये पसरलेली आहे, 1990 च्या दशकात सुरू झाली होती आणि लोकप्रियतेमुळे ती पर्यटकांचे एक महत्त्वाचे आकर्षण ठरली आहे. मात्र म्हातारपणी किंवा आजाराने जनावरे मरत असल्याने अधिकारी चिंतेत आहेत. सध्या एसजीएनपीमध्ये फक्त दोनच सिंह आहेत, 19 वर्षीय रवींद्र आणि त्याची 12 वर्षांची बहीण जेस्पा. कॅप्टिव्ह ब्रीडिंगद्वारे लोकसंख्या वाढवणे हे सिंह मिळवण्यामागचे मुख्य ध्येय आहे.