बकरीदला गाय कापल्याप्रमाणे शाळा-महाविद्यालयांमध्ये हिजाब घालणे हा मुस्लिमांचा मूलभूत अधिकार नाही: सर्वोच्च न्यायालयात कर्नाटक सरकार


नवी दिल्ली : शैक्षणिक संस्थांमध्ये हिजाब घालण्यावर बंदी घालण्याच्या कर्नाटक उच्च न्यायालयाच्या निर्णयाविरोधात दाखल झालेल्या याचिकांवर सर्वोच्च न्यायालयात जोरदार चर्चा सुरू आहे. याचिकाकर्त्यांच्या वकिलांच्या प्रदीर्घ युक्तिवादानंतर आता सरकारी पक्षाचे वकील उलटतपासणी घेत आहेत. मुस्लीम बाजूच्या वकिलांच्या जोरदार युक्तिवादाला उत्तर देताना सरकारी बाजूही नऱ्हे यांच्यावर हल्लाबोल करत आहे. या क्रमाने कर्नाटक सरकारने बुधवारी स्पष्टपणे सांगितले की, ज्याप्रमाणे ईदच्या दिवशी गाय कापणे हा मुस्लिमांचा मूलभूत अधिकार नाही, त्याचप्रमाणे शैक्षणिक संस्थांमध्ये हिजाब घालणे हा त्यांच्या अभिव्यक्ती स्वातंत्र्याशी किंवा धार्मिक स्वातंत्र्याशी संबंधित अधिकार नाही.

‘शालेय गणवेश हा धार्मिक स्वातंत्र्यावर हल्ला नाही’
सर्वोच्च न्यायालयात कर्नाटक सरकारची बाजू मांडणाऱ्या वकिलांनी सांगितले की, शैक्षणिक संस्थांच्या प्रथा गणवेशामुळे विद्यार्थ्यांना हिजाबसह कोणत्याही प्रकारचे धार्मिक पोशाख घालण्यापासून रोखले जाऊ शकते. हे अभिव्यक्ती स्वातंत्र्य किंवा धार्मिक स्वातंत्र्याच्या अधिकाराचे उल्लंघन मानले जाऊ शकत नाही. कर्नाटकचे महाधिवक्ता प्रभुलिंग के नवदगी यांनी चर्चेदरम्यान सांगितले की, हिजाब ही इस्लामची अनिवार्य धार्मिक प्रथा नाही. मात्र, मुस्लिम विद्यार्थिनींना शाळांबाहेर हिजाब घालण्यास मोकळीक आहे. ते म्हणाले की, शाळांमध्ये ठरवून दिलेल्या पेहरावाच्या नियमांचे काटेकोर पालन केल्याने धर्माशिवाय शिस्तबद्ध वातावरण निर्माण होते, जे अभ्यासासाठी आवश्यक आहे. नवदगी म्हणाले की, समानता आणि एकात्मता वाढवण्यासाठी शाळांमध्ये असे वातावरण निर्माण करण्याची नितांत गरज आहे.

‘मुस्लिमांनी म्हटले होते बकरीदला गोहत्या करणे हा मूलभूत अधिकार’
सर्वोच्च न्यायालयाचे न्यायमूर्ती हेमंत गुप्ता आणि न्यायमूर्ती सुधांशू धुलिया यांनी सांगितले की, मुस्लिम पक्षाने हिजाबचे वर्णन घटनेच्या अनुच्छेद 25 अंतर्गत हमी दिलेल्या धार्मिक स्वातंत्र्याच्या अधिकारांचा भाग म्हणून केले आहे. तसेच आवडते कपडे घालण्याचे स्वातंत्र्य हे कलम 19 अंतर्गत हमी दिलेल्या अभिव्यक्ती स्वातंत्र्याचा एक भाग असल्याचेही म्हटले आहे. नवदगी म्हणाले की, 1958 साली मुस्लिमांनी बकरीदच्या दिवशी गोहत्या हा त्यांचा धार्मिक अधिकार म्हणून घोषित केला होता आणि हे स्वातंत्र्य त्यांना घटनेच्या कलम 25 नुसार देण्यात आले होते. त्यानंतर सर्वोच्च न्यायालयाच्या पाच न्यायाधीशांच्या खंडपीठाने हा दावा साफ फेटाळून लावला. त्यावेळी सर्वोच्च न्यायालयात सरन्यायाधीशांसह केवळ 11 न्यायाधीश होते.

‘सर्वोच्च न्यायालयात होऊ शकते का? नमाज किंवा हवन’
कर्नाटकचे एजी म्हणाले की, 1958 पासून सर्वोच्च न्यायालय सातत्याने आपल्या निकालांमध्ये असे सांगत आहे की, हिजाबबाबत मुस्लिम पक्षाने दावा केल्यानुसार कलम 25 अंतर्गत अधिकारांमध्ये धार्मिक प्रथा समाविष्ट केल्या जाऊ शकत नाहीत. त्यांनी सर्वोच्च न्यायालयाला सांगितले की कर्नाटक सरकार 10 वी पर्यंतच्या सर्व विद्यार्थ्यांना मोफत गणवेश प्रदान करते जेणेकरून धार्मिक वातावरणाच्या पलीकडे अभ्यासासाठी सर्वोत्तम वातावरण तयार केले जाईल. अतिरिक्त सॉलिसिटर जनरल केएम नटराज पुढे म्हणाले की, कर्नाटक सरकारने शैक्षणिक संस्थांचे धर्मनिरपेक्ष स्वरूप सुनिश्चित करण्यासाठी एकसमान नियमाची कठोरपणे अंमलबजावणी केली आहे. त्यांनी प्रश्न केला, ‘धार्मिक अधिकाराच्या नावाखाली मुस्लिम सर्वोच्च न्यायालयात नमाज अदा करू शकतात का, तर हिंदू हवन करू शकतात? धार्मिक अधिकार आणि अभिव्यक्ती स्वातंत्र्य, विशेषत: शैक्षणिक संस्थांमध्ये ठेंगणे करणे ही एक अतिशय गुंतागुंतीची बाब आहे.

वादग्रस्त शाळेतील शिक्षकांनीही मांडले आपले मत
गेल्या वर्षी हिजाबचा वाद जिथून सुरू झाला, त्या उडुपीच्या शैक्षणिक संस्थेच्या शिक्षकांनीही सर्वोच्च न्यायालयात आपली बाजू मांडली आहे. त्यांनी ज्येष्ठ वकील आर. वेंकटरामानी आणि व्ही मोहना यांनी शिक्षकांची बाजू मांडताना सांगितले की, शाळा आणि महाविद्यालये ही शिक्षणाची अद्वितीय केंद्रे आहेत. विद्यार्थ्यांनी वेगवेगळ्या वेशभूषेतून आपापली धार्मिक ओळख दाखवून शाळा-महाविद्यालयांचे वातावरण बिघडवू देऊ नये, असेही ते म्हणाले.

वरिष्ठ अधिवक्ता डी शेषाद्री नायडू यांनी दुसऱ्या शिक्षकाच्या वतीने युक्तिवाद केला. “विद्यार्थ्यांनी शाळेत येताना धार्मिक कट्टरतेपासून मुक्त असले पाहिजे, त्यांचे मन मोकळे, विस्तृत आणि मुक्त असावे, असे ते म्हणाले. त्यांचा धर्म त्यांच्या हृदयापुरता मर्यादित असू द्या, हातावर पट्टा बांधून प्रदर्शन करू देऊ नका. मात्र, सर्वोच्च न्यायालयात हिजाब प्रकरणी आठ दिवसांपासून सुनावणी सुरू असून, त्यात मुस्लिम बाजूच्या 21 वकिलांनी सहा दिवस युक्तिवाद केला. कर्नाटक सरकारच्या वतीने न्यायमूर्ती गुप्ता आणि न्यायमूर्ती धुलिया यांना दोन दिवसांच्या चर्चेनंतर मुस्लिमांच्या बाजूने एक तास उत्तर देण्याची संधी दिली जाणार आहे.