व्हॉट्सअॅप, सिग्नल आणि ओटीटीची मनमानी संपणार! भारत सरकार आणत आहे नवीन कायदा


नवी दिल्ली – सोशल मीडिया अॅप्स आणि ओटीटीच्या मनमानी कारभाराला आळा घालण्याची तयारी सुरू झाली आहे. यासाठी सरकार नवीन टेलिकॉम विधेयकाचा मसुदा घेऊन येणार आहे. वास्तविक आतापर्यंत सोशल मीडिया अॅप, ओटीटीबाबत कोणतीही चौकट नव्हती. त्यामुळे अश्लील शिवीगाळ, अश्लील मजकूर सोशल मीडिया आणि ओटीटीवर बिनदिक्कतपणे चालवला जात होता. अशा सामग्रीवर बंदी घालण्यासाठी सरकारकडून टेलिकॉम ड्राफ्ट विधेयक आणले जात आहे.

सोशल मीडिया अॅप्स आणि ओटोटीला बसणार आळा
केंद्र सरकारच्या म्हणण्यानुसार, नवीन टेलिकम्युनिकेशन मसुदा विधेयकांतर्गत व्हॉट्सअॅप, सिग्नल आणि इतर सेवांना लवकरच कायदेशीर चौकटीत आणले जाईल. म्हणजे या सेवांना कायद्याच्या कक्षेत आणले जाईल, जे या सेवा प्रदात्यांची जबाबदारी निश्चित करेल. नियमांचे उल्लंघन आणि दंड आणि परवाना रद्द करण्यासाठी हाच नियम लागू केला जाऊ शकतो.

पूर्वीपेक्षा अधिक सुरक्षित असेल सोशल मीडिया
जर हे विधेयक या स्वरूपात सादर केले गेले, तर सोशल मीडिया आणि ओटीटी अॅप्सचा डेटा एनक्रिप्टेड स्वरूपात सादर केला जाईल. यामुळे वापरकर्त्याची गोपनीयता आणि सुरक्षा वाढेल. याचा अर्थ सोशल मीडिया डेटा लीक किंवा हॅक होण्याच्या घटनांमध्ये घट होईल.

नवीन कायद्याच्या चौकटी येणार या सेवा देखील
टेलिकॉम मसुदा विधेयकात दूरसंचार सेवा जसे की ब्रॉडकास्टिंग सेवा इलेक्ट्रॉनिक मेल, व्हॉइस मेल, व्हॉइस, व्हिडिओ आणि डेटा कम्युनिकेशन सेवा, ऑडिओ सेवा, व्हिडिओटेक्स सेवा, फिक्स्ड आणि मोबाइल सेवा, इंटरनेट आणि ब्रॉडबँड सेवा, उपग्रह-आधारित संप्रेषण सेवा यांचा समावेश आहे.

याशिवाय इंटरनेट आधारित दळणवळण सेवा, इन-फ्लाइट आणि मेरीटाइम कनेक्टिव्हिटी सेवा, इंटरपर्सनल कम्युनिकेशन सर्व्हिस, मशीन टू मशीन कम्युनिकेशन सर्व्हिस, ओटीटी यांचा समावेश आहे.

या सेवा असणार रडारावर

  • इंटरनेट आधारित संभाषण सेवा
  • इन-फ्लाइट आणि सागरी कनेक्टिव्हिटी
  • आंतरवैयक्तिक संभाषण सेवा
  • व्हॉइस कॉल
  • व्हिडिओ कॉल