स्मृती मनधानाने गाठले खास स्थान, जलद 3000 धावा करणारी ठरली तिसरी खेळाडू


भारताची स्टार सलामीवीर स्मृती मनधाना हिने इंग्लंडविरुद्धच्या दुसऱ्या एकदिवसीय सामन्यात विशेष स्थान मिळवले आहे. स्मृती मनधाना ही एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये सर्वात जलद 3000 धावा पूर्ण करणारी भारतीय खेळाडू ठरली आहे. याआधी शिखर धवन आणि विराट कोहली यांनी भारताकडून एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये सर्वात जलद 3000 धावा पूर्ण केल्या आहेत.

शिखर धवनने 72 डावात 3000 वनडे धावा पूर्ण केल्या. त्याचवेळी कोहलीने 75 डावांमध्ये हा पराक्रम केला. मंधानाने 76 व्या डावात कोहलीपेक्षा जास्त डाव खेळून हे स्थान गाठले. हे स्थान मिळवण्यात मंधाना भारतीय महिलांमध्ये आघाडीवर असली तरी.

डावखुऱ्या सलामीवीराने 2013 मध्ये एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये पदार्पण केले होते. तिच्या या फॉरमॅटमध्ये पाच शतके आणि 24 अर्धशतके आहेत आणि ती मिताली राज आणि हरमनप्रीत कौरनंतर 3000 धावा करणारी तिसरी भारतीय महिला खेळाडू आहे. सर्वात वेगवान भारतीय महिला क्रिकेटपटूच्या बाबतीत, मंधानाने माजी कर्णधार मितालीला मागे टाकले, जिने 88 डावांमध्ये 3000 धावांचा टप्पा गाठला होता.

मनधानाचा आहे रेकॉर्ड शानदार
एकूण 22 महिला खेळाडूंनी 3000 हून अधिक एकदिवसीय धावा केल्या आहेत, परंतु बेलिंडा क्लार्क (62 डाव) आणि मेग लॅनिंग (64 डाव) यांचा समावेश आहे, परंतु मनधानापेक्षा फक्त दोघांनीच वेगवान कामगिरी केली आहे.

वनडेमध्ये पदार्पण केल्यापासून केवळ सात महिला फलंदाजांनी तिच्यापेक्षा जास्त धावा केल्या आहेत. मात्र, सध्या फक्त तिघांनीच महिला वनडेमध्ये पन्नास किंवा त्याहून अधिक धावा केल्या आहेत.

भारत आणि इंग्लंड यांच्यात सुरू असलेली मालिका ही भारतासाठी आयसीसी महिला चॅम्पियनशिप सायकलमधील दुसरी मालिका आहे. ही स्पर्धा 2024 मध्ये होणाऱ्या महिला क्रिकेट विश्वचषक स्पर्धेसाठी पात्रता फेरी ठरणार आहे.