मोहन भागवतांनी ज्या मुस्लिम विचारवंतांची भेट घेतली त्यांच्यावर संतापले ओवेसी, म्हणाले- उच्च वर्गाचे खोटे बोलणारे आहेत, त्यांना जमीनी वास्तव कळत नाही


नवी दिल्ली: राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघ (आरएसएस) प्रमुख मोहन भागवत यांनी गुरुवारी दिल्लीतील मशिदीत अखिल भारतीय इमाम संघटनेचे प्रमुख इमाम उमर अहमद इलियासी यांची भेट घेतली. यापूर्वी त्यांनी मुस्लिम विचारवंतांची भेट घेतली होती. या बैठकीवर AIMIM प्रमुख असदुद्दीन ओवेसी यांनी तिखट प्रतिक्रिया दिली आहे.

हैदराबादचे खासदार ओवेसी म्हणाले, आमच्यावर संशय का आहे? जे एकत्र आले आहेत त्यांना विचारा, ते काय बोलायला आले आहेत. आरएसएसची विचारधारा संपूर्ण जगाला माहीत आहे आणि तुम्ही जाऊन त्यांना भेटा. मुस्लीम समाजातील तथाकथित सुशिक्षित वर्ग आहे, ते काय करतील तेच खरे आणि आपले राजकीय हक्क आणि मूलभूत हक्कांसाठी लढणारे आपण दुष्ट बनतो.

ते पुढे म्हणाले, हा विभाग स्वतःला ज्ञानी समजतो. त्यांचा वास्तवाशी काहीही संबंध नाही. जमिनीवर काय चालले आहे, ते त्यांना कळत नाही. आरामात जीवन जगत आहात आणि तुम्ही संघ प्रमुखांना भेटता. हा तुमचा लोकशाही अधिकार आहे… मी प्रश्न उपस्थित करत नाही पण मग तुम्हाला मला प्रश्न विचारण्याचा अधिकार नाही.

एक तास बैठक
कस्तुरबा गांधी मार्गावरील मशिदीत बंद खोलीत तासाभराहून अधिक वेळ ही बैठक झाली. ऑल इंडिया इमाम ऑर्गनायझेशनचे कार्यालय येथे आहे. भागवत यांच्यासोबत आरएसएसचे वरिष्ठ पदाधिकारी कृष्ण गोपाल, राम लाल आणि इंद्रेश कुमार होते. राम लाल हे यापूर्वी भाजपचे संघटनात्मक सचिव होते, तर कुमार हे मुस्लिम राष्ट्रीय मंचचे संरक्षक आहेत.

बैठकीचा तपशील शेअर करताना अहमद इलियासी यांचे भाऊ सुहैब इलियासी म्हणाले, भागवत आमच्या वडिलांच्या पुण्यतिथीनिमित्त आमच्या निमंत्रणावर आले, हे खूप चांगले आहे. यातूनही देशात चांगला संदेश गेला आहे.

कोणत्या मुद्द्यांवर झाली चर्चा ?
आरएसएस प्रमुख जातीय सलोखा मजबूत करण्यासाठी मुस्लिम विचारवंतांशी चर्चा करत आहेत. त्यांनी अलीकडेच दिल्लीचे माजी लेफ्टनंट गव्हर्नर नजीब जंग, माजी मुख्य निवडणूक आयुक्त एसवाय कुरेशी, अलीगड मुस्लिम विद्यापीठाचे माजी कुलगुरू लेफ्टनंट जनरल जमीरुद्दीन शाह, माजी खासदार शाहिद सिद्दीकी आणि उद्योगपती सईद शेरवानी यांची भेट घेतली होती.

या बैठकीत भागवत यांनी हिंदूंसाठी ‘काफिर’ हा शब्द वापरल्याचा मुद्दा उपस्थित केला होता आणि यातून चांगला संदेश जात नसल्याचे म्हटले होते. त्याच वेळी, काही उजव्या विचारसरणीच्या संघटनांनी मुस्लिमांना ‘जिहादी’ आणि ‘पाकिस्तानी’ असे लेबल लावण्यावर मुस्लिम विचारवंतांनी आक्षेप घेतला होता.

RSS काय म्हणाले?
मुस्लिम विचारवंतांनी भागवतांना असेही सांगितले होते की ‘काफिर’ या शब्दाच्या वापरामागे आणखी काही हेतू आहे, परंतु काही विभागांमध्ये तो आता “अपशब्द” म्हणून वापरला जात आहे. बुद्धिजीवींच्या चिंता समजून घेत संघ प्रमुख म्हणाले की सर्व हिंदू आणि मुस्लिमांचा डीएनए समान आहे. आरएसएस प्रचारप्रमुख सुनील आंबेकर म्हणाले, सरसंघचालक सर्व स्तरातील लोकांना भेटतात. हा सध्या सुरू असलेल्या सामान्य ‘संवाद’ प्रक्रियेचा भाग आहे.