चीनला मोठा झटका, आता टाटा बनवणार आयफोन, 2025 पर्यंत अॅपलचे प्रत्येक चौथे उत्पादन मेड इन इंडिया


नवी दिल्ली – भारत स्मार्टफोनची मोठी बाजारपेठ म्हणून उदयास येत आहे. पण त्यामुळे जगातील आघाडीच्या टेक कंपन्यांचा चीनशी मोहभंग होत आहे. अशा स्थितीत ती भारताला एक नवीन डेस्टिनेशन म्हणून सर्वात अनुकूल मानत आहे. भारतातील वाढत्या स्मार्टफोन व्यवसायात टाटा समूहही एंट्री घेणार आहे. या संदर्भात टाटा समूह भारतातील आयफोन निर्माता कंपनी विस्ट्रॉन कॉर्पशी चर्चा करत आहे. या भागीदारीत टाटा समूह आयफोन बनवणार आहे. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, टाटा ग्रुप तैवानची कंपनी ताब्यात घेऊन आयफोन उत्पादन वाढवू इच्छित आहे.

अॅपलबाबत चीनचा भ्रमनिरास
चीनमध्ये कोविडची वाढती प्रकरणे आणि त्यामुळे निर्बंध सुरूच आहेत. त्यामुळे अॅपलचा व्यवसाय डळमळीत झाल्याने त्याचा फटका बसत आहे. यामुळेच अॅपल कंपनीला आपला व्यवसाय चीनमधून हलवायचा आहे. यासाठी अॅपलला भारत हे सर्वोत्तम ठिकाण वाटतं. याचा आणखी एक पैलू असा आहे की अॅपल दरवर्षी चीनमधून भारतात सुमारे 3,70,000 युनिट आयफोन पाठवते, जे 2022 मध्ये 5,70,000 युनिट्स असू शकते. तसेच, चीनच्या तुलनेत भारतात मजुरीचा खर्च कमी आहे. या सर्व गोष्टी लक्षात घेऊन अॅपलला भारतात आपल्या प्रोडक्टचे उत्पादन वाढवायचे आहे.

2025 पर्यंत भारतात तयार केली जातील अॅपलची 25% उत्पादने
विश्लेषक जेपी मॉर्गन यांच्या अहवालानुसार, 2025 सालापर्यंत म्हणजेच जवळपास 25 टक्के पुढील आयफोनचे उत्पादन भारतात सुरू होईल. सोप्या भाषेत सांगायचे तर, पुढील तीन वर्षांत जगभरात विकले जाणारे प्रत्येक चौथे अॅपल उत्पादन मेड इन इंडिया असेल. आम्ही तुम्हाला सांगतो की या वर्षाच्या अखेरीस मेड इन इंडिया अॅपल उत्पादनांचा हिस्सा जवळपास 5 टक्के असू शकतो. भारत सरकार सतत चीनमधून भारतात आपली उत्पादन लाइन हलवण्याचा प्रयत्न करत आहे. यासाठी भारत सरकार आणि अॅपल टीमशी बोलणी सुरू आहेत.