Car Rear Seat Belt : कारमधील मागील सीट बेल्ट अलार्मबाबत सरकार गंभीर, रस्ते मंत्रालयाने जारी केला नियमांचा मसुदा


नवी दिल्ली: केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्रालयाने (MoRTH) कार उत्पादकांना मागील सीट बेल्ट अलार्म सिस्टम स्थापित करणे अनिवार्य करण्यासाठी मसुदा नियम जारी केला आहे. याबाबत एमओआरटीएचने जनतेचे मत मागवले आहे. अधिसूचनेत म्हटले आहे की मसुद्याच्या नियमांवर सार्वजनिक टिप्पणी करण्याची अंतिम तारीख 5 ऑक्टोबर आहे.

टाटा सन्सचे माजी चेअरमन सायरस मिस्त्री यांच्या कार अपघातात नुकत्याच झालेल्या मृत्यूनंतर, भारत सरकार मागील सीटबेल्टचा वापर लागू करण्याचा विचार करत आहे. मिस्त्री एका लक्झरी एसयूव्हीच्या मागील सीटवर बसले होते आणि त्यांनी सीट बेल्ट घातला नव्हता. टाटा सन्सच्या माजी चेअरमनच्या मृत्युचे हे कारण होते.

दरवर्षी रस्ते अपघातांमुळे मोठ्या प्रमाणात मृत्यू आणि गंभीर जखमी होणाऱ्या देशांपैकी भारत हा एक अव्वल देश आहे. रस्ते अपघातात दरवर्षी लाखो लोकांचा मृत्यू होतो. एवढेच नाही तर भारतभरात दरवर्षी अनेक लाख लोक रस्ते अपघातांमुळे गंभीर जखमी किंवा अपंग होतात. रस्ते अपघातात दुचाकी वाहनांचा प्रामुख्याने समावेश होत असला तरी रस्त्यावरील अपघातात चारचाकी वाहनांची संख्याही कमी नाही.

तथापि, अपघात आणि संबंधित मृत्यू आणि जखमींची संख्या कमी करण्याच्या प्रयत्नात सरकारकडून अनेक पावले उचलली जात आहेत. पण, जनजागृतीसाठी अजून बराच पल्ला गाठायचा आहे. गेल्या वर्षी जागतिक बँकेच्या एका निवेदनानुसार, भारतात दर चार मिनिटाला एका व्यक्तीचा रस्ते अपघातात मृत्यू होतो.

सुरक्षा प्रोटोकॉलचा विचार केल्यास, भारतातील कारमधील प्रत्येकासाठी सीटबेल्ट घालणे अनिवार्य आहे. तथापि, बरेच लोक या प्रोटोकॉलचे उल्लंघन करतात आणि विशेषतः कारच्या मागे बसलेले प्रवासी क्वचितच असे करतात. त्यावर लगाम घालण्यासाठी अंमलबजावणीची कारवाईही खूपच ढिलाईची आहे.