कारच्या बोनेटवर उभे राहून बाळासाहेबांनी संबोधित केला होता दसरा मेळावा, उद्धव ठाकरे करणार का शिवसेनेच्या इतिहासाची पुनरावृत्ती?


मुंबई : शिवाजी पार्कवर होणाऱ्या दसरा मेळाव्यावरून उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेनेत वाद सुरू आहे. बीएमसीकडून परवानगी न मिळाल्याने नाराज झालेल्या ठाकरे गटाचे म्हणणे आहे की, 60 च्या दशकात ज्याप्रमाणे बाळासाहेबांनी FIAT वर उभे राहून मेळाव्याला संबोधित केले होते, त्याचप्रमाणे उद्धव आणि आदित्यही शिवाजी पार्कमध्ये घुसून गाडीवर उभे राहून रॅलीला संबोधित करतील. शिवसेनेच्या आक्रमक भूमिकेमुळे प्रशासन आणि उद्धव ठाकरे यांच्यातील तणाव वाढला आहे. दसरा मेळावा हा उद्धव ठाकरे आणि आदित्य यांच्यासाठी प्रतिष्ठेचा प्रश्न बनल्याचे राजकीय जाणकारांचे म्हणणे आहे. विशेषत: जेव्हा बीएमसी निवडणूक प्रस्तावित असताना.

एकनाथ शिंदे गट स्वतःला खरी शिवसेना म्हणून मांडत आहे, तर उद्धव गट ते गद्दार आणि खरी शिवसेना आम्हीच असल्याचा दावा करत आहे. शिवाजी पार्कवरील दसरा मेळाव्यात उद्धव गटाला कसेबसे यश मिळाले, तर बाळासाहेबांच्या वारसदारांसह खरी शिवसेनाही तीच असल्याचा संदेश जनतेला देता येईल. त्याचा थेट फायदा प्रस्तावित बीएमसी निवडणुकीत होणार आहे. उद्धव आणि शिंदे गटाला ही संधी वाया घालवायची नाही.

शिवाजी पार्कशी आहे ठाकरे कुटुंबीयांचे जुने नाते
दादरच्या शिवाजी पार्कशी शिवाजी पार्क आणि ठाकरे कुटुंबीयांचे जुने नाते आहे. शिवसेना नेते मिलिंद वैद्य म्हणाले की, या मैदानावर 40 वर्षांहून अधिक काळ शिवसेनेचा दसरा मेळावा होत आहे. शिवसेनेचे संस्थापक बाळासाहेब ठाकरे यांच्यानंतर उद्धव ठाकरे गेली 9 वर्षे सभांना संबोधित करत आहेत. यंदा सरकारच्या दबावामुळे बीएमसी परवानगी देण्यास टाळाटाळ करत आहे.

शिवसेना संघटक विनय शुक्ला म्हणाले की, गेली अनेक दशके शिवसेनाप्रमुख शिवाजी पार्कवर दसरा मेळाव्याला संबोधित करत आहेत. बाळासाहेब आणि उद्धव ठाकरे 2013 पासून शिवसेनेच्या मेळाव्यातून दसरा मेळाव्याला संबोधित करत आहेत. या रॅलीत सहभागी होण्यासाठी महाराष्ट्राच्या कानाकोपऱ्यातून शिवसैनिक मुंबईत पोहोचतात. मेळाव्यात पक्षाची दिशा आणि स्थिती ठरवली जाते. यंदाही शिवाजी पार्कवर दसरा मेळावा होणार आहे, तोही उद्धव ठाकरेंच्या नेतृत्वाखाली. सरकार किंवा बीएमसी परवानगी दे किंवा न दे, मेळावा नक्कीच होणार.

काय म्हटले बीएमसीच्या कायदा विभागाने?
शिवाजी पार्कमधील सभेसाठी उद्धव ठाकरे गटाचे खासदार अनिल देसाई आणि एकनाथ शिंदे गटाचे आमदार सदा सरवणकर यांनी बीएमसीच्या जी उत्तर प्रभागात अर्ज केले आहेत. ज्यावर बीएमसीने अद्याप कोणताही निर्णय घेतलेला नाही. अर्जाची छाननी सुरू असल्याचे जी उत्तर विभागाचे सहायक आयुक्त प्रशांत सपकाळे यांनी सांगितले. बीएमसीच्या कायदा विभागाचे म्हणणे आहे की अद्याप फाइल प्राप्त झाली नाही. फाइल मिळल्यावर कायदेशीर बाबींचा विचार करून निर्णय घेतला जाईल.

शिवसेनेने बोलावली बैठक
शिवसेनेचे संयोजक विनय शुक्ला म्हणाले, शिंदे गटाने बीकेसीमध्ये रॅलीसाठी अर्ज केला होता, जो त्यांना जवळपास मिळाला आहे. यावरून शिवसेनेचा दसरा मेळावा शिवाजी पार्कवर होणार असल्याचे संकेत मिळत आहेत. शेवटच्या दिवसापर्यंत परवानगी लटकवून ठेवल्यानंतरही रॅलीला परवानगी मिळेल, याची खात्री आहे. शिवसेनेने बुधवारी गोरेगाव येथील नेस्को सेंटरमध्ये पक्षश्रेष्ठींची बैठक बोलावली आहे. यामध्ये दसरा मेळावा आणि बीएमसी निवडणुकीच्या तयारीवर चर्चा होण्याची शक्यता आहे.