Zuckerberg Wealth : मार्क झुकरबर्गच्या संपत्तीत $71 अब्ज डॉलरची घट, मेटाव्हर्सच्या जगात पाऊल टाकणे पडले भारी


मार्क झुकेरबर्गला मेटाव्हर्सच्या जगात प्रवेश केल्याने वास्तविक जग महागात पडले. अमेरिकेतील जवळजवळ प्रत्येक अब्जाधीशांसाठी हे वर्ष कठीण गेले आहे. मेटा प्लॅटफॉर्म्स इंक.चे सीईओ झुकेरबर्ग यांची संपत्ती जवळपास निम्मी झाली आहे. त्यांची संपत्ती या वर्षी सुमारे $71 अब्ज इतकी कमी झाली आहे. ब्लूमबर्ग बिलियनेअर्स इंडेक्सद्वारे ट्रॅक केलेल्या अति-श्रीमंत श्रेणीमध्ये त्याची संपत्ती सर्वात जास्त घसरली आहे आणि सध्या तो $55.9 अब्ज डॉलर्ससह अब्जाधीशांच्या यादीत 20 व्या स्थानावर आहे. हे त्यांचे 2014 नंतरचे सर्वात खालचे स्थान आहे आणि ते वॉल्टन कुटुंबातील तीन सदस्य आणि कोच कुटुंबातील दोन सदस्यांच्या मागे आहेत.

दोन वर्षांपूर्वी झुकरबर्गची संपत्ती होती 106 अब्ज डॉलर
38 वर्षीय झुकेरबर्गची दोन वर्षांपूर्वीपर्यंत सुमारे 106 अब्ज डॉलरची संपत्ती होती. जागतिक अब्जाधीशांच्या यादीत फक्त जेफ बेझोस आणि बिल गेट्स त्यांच्या पुढे होते. सप्टेंबर 2021 मध्ये त्यांची संपत्ती $142 अब्जच्या शिखरावर पोहोचली. त्यावेळी त्यांच्या कंपनीच्या शेअर्सची किंमत $382 वर पोहोचली होती. पुढच्या महिन्यात, झुकरबर्गने मेटा सुरू केला आणि कंपनीचे नाव फेसबुकवरून बदलून मेटा प्लॅटफॉर्म केले. येथून कंपनीचे वाईट दिवस सुरू झाले आणि बाजारात कंपनीची खराब कामगिरी सुरूच आहे. सध्या ही कंपनी जागतिक बाजारपेठेत आपले पाय रोवण्यासाठी धडपडताना दिसत आहे.

फेब्रुवारीपासून वाढलेली नाही फेसबुक वापरकर्त्यांची संख्या
कंपनीचा नुकताच उत्पन्नाचा अहवाल निराशाजनक आहे. फेब्रुवारीपासून कंपनीच्या मासिक फेसबुक वापरकर्त्यांमध्ये कोणतीही वाढ झालेली नाही. कंपनीच्या शेअर्समध्येही ऐतिहासिक घसरण झाली आहे. यानंतर झुकेरबर्गच्या संपत्तीत एका दिवसात $31 अब्ज डॉलरची घसरण झाली, ही एका दिवसातील संपत्तीमधील सर्वात मोठी घसरण आहे. टीक-टॉकच्या शॉर्ट-फॉर्म व्हिडिओ प्लॅटफॉर्मला प्रतिसाद म्हणून रीलवर इंस्टाग्रामची बाजी देखील बॅकफायर ठरली आहे. एकूणच, उद्योगातील आर्थिक मंदीच्या चिंतेमुळे कमी विपणन खर्चामुळे कंपनीच्या व्यवसायावर परिणाम झाला आहे.

मेटाव्हर्समधील गुंतवणुकीमुळे घसरत आहेत कंपनीचे शेअर्स
नीडहॅम अँड कंपनीच्या वरिष्ठ इंटरनेट विश्लेषक लॉरा मार्टिन यांच्या मते, कंपनीच्या मेटाव्हर्समधील गुंतवणुकीमुळे स्टॉकच्या किमती खाली येत आहेत. स्वत: झुकेरबर्गने म्हटले आहे की या प्रकल्पामुळे कंपनीला पुढील तीन ते पाच वर्षांत “महत्त्वपूर्ण” रक्कम गमावण्याची भीती आहे.