पंतप्रधान मोदी नव्हे तर भाजपचे इतर नेते करत आहेत केंद्रीय यंत्रणांचा गैरवापर… ममतांचा इशारा नेमका कोणाकडे?


कोलकाता : तृणमूल काँग्रेसच्या प्रमुख ममता बॅनर्जी यांच्या एका वक्तव्याने विरोधी पक्षच नव्हे तर त्यांच्या पक्षाचे नेतेही चक्रावून गेले आहेत. बंगालमधील केंद्रीय एजन्सींच्या कथित अतिरेकामागे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आहेत, असे मला वाटत नाही, असे ममता बॅनर्जी म्हणाल्या. ममता यांनी आरोप केला की, भाजप नेत्यांचा एक भाग स्वत:च्या हितासाठी एजन्सीचा गैरवापर करत आहे. सीबीआय आता पीएमओला नाही तर गृहमंत्रालयाला अहवाल देते, हे आपल्यापैकी अनेकांना माहीत नाही, असेही ममता म्हणाल्या. 2014 पासून मोदी सरकारवर टीका करणाऱ्या ममता यांनी पंतप्रधान मोदींना क्लीन चिट देत केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा यांच्यावर निशाणा साधल्याचा अंदाज वर्तवला जात आहे.

पश्चिम बंगाल विधानसभेत केंद्रीय तपास यंत्रणांच्या ‘जबरदस्तीच्या’ विरोधात ठराव मंजूर करण्यात आला. या प्रस्तावाच्या बाजूने 189 तर विरोधात 69 मते पडली. यादरम्यान ममता यांच्या वक्तव्याने सर्वांनाच आश्चर्याचा धक्का बसला. ममता म्हणाल्या, दररोज भाजप नेत्यांकडून विरोधी पक्षांच्या नेत्यांना सीबीआय आणि ईडीकडून अटक करण्याच्या धमक्या दिल्या जात आहेत. देशात केंद्रीय यंत्रणांनी अशा प्रकारे काम करावे का? यामागे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आहेत, असे मला वाटत नाही, पण भाजपचे काही नेते आहेत, जे सीबीआय आणि ईडीचा आपल्या स्वार्थासाठी गैरवापर करत आहेत.

‘सीबीआय वाईट नाही’
ममता पुढे म्हणाल्या की, जी सीबीआय पंतप्रधान कार्यालयाला अहवाल देत असे, ती आता केंद्रीय गृह मंत्रालयाच्या अखत्यारीत आली आहे. मात्र, यापूर्वी ममता बॅनर्जी यांनी पीएम मोदी सीबीआय आणि ईडीकडून राजकीय विरोधकांवर कारवाई करत असल्याचा आरोप केला आहे.

ममता म्हणाल्या, या ठरावाचा मुख्य उद्देश कोणाचाही निषेध करणे नसून पक्षपाती न राहता तटस्थ राहणे हा आहे. मी असे म्हणत नाही की CBI वाईट आहे, BSF, CISF, SSB, IB, RAW आणि बरेच काही आहेत. मी त्याला एकतर्फी न राहता निष्पक्ष राहण्याची विनंती करत आहे.

आरएसएसचे गुणगान केल्याने आल्या होत्या निशाण्यावर
याआधी ममता बॅनर्जी यांनी आरएसएसबाबत केलेल्या वक्तव्यामुळेही घबराट निर्माण झाली होती. ममता म्हणाल्या होत्या, ‘आरएसएस ही एवढी वाईट संघटना नाही. भाजपला पाठिंबा न देणारे अनेक अस्सल आणि चांगले लोकही संघटनेत आहेत. एक दिवस येईल, जेव्हा ते त्यांचे मौन तोडतील.

आधी आरएसएस आणि आता पीएम मोदींबाबत ममता यांच्या मवाळ राजकारणावर प्रश्न उपस्थित केले जात आहेत. ईडी, सीबीआय आणि इतर तपास यंत्रणा ज्या प्रकारे बंगालचे मंत्री आणि टीएमसी नेत्यांना तावडीत घेत आहेत, पंतप्रधान मोदींची वृत्ती आता मवाळ झाली आहे, असा आरोप विरोधकांनी केला आहे.

भाजपमध्ये तेढ निर्माण करण्याचा प्रयत्न करत आहेत ममता
दुसरीकडे भाजपचा आरोप आहे की ममता बॅनर्जी पंतप्रधान मोदी आणि पक्षाच्या नेत्यांमध्ये तेढ निर्माण करण्याचा प्रयत्न करत आहेत. विरोधी पक्षनेते सुवेंदू अधिकारी यांनी दावा केला की, मुख्यमंत्री बॅनर्जी पंतप्रधानांची प्रशंसा करून आणि पक्षाच्या अन्य नेत्यांवर आरोप करून भाजपमध्ये तेढ निर्माण करण्याचा प्रयत्न करत आहेत.

सुवेंदू अधिकारी म्हणाले, भ्रष्टाचाराच्या प्रकरणात नेत्यांच्या अटकेनंतर तृणमूल काँग्रेस पूर्णपणे गोंधळात पडली आहे. त्यांना आता स्वतंत्र एजन्सीची बदनामी करायची आहे. पंतप्रधान भ्रष्टाचाराबाबत शून्य सहनशीलतेचे धोरण अवलंबतात. तृणमूल काँग्रेस आपल्या पापांपासून सुटू शकत नाही.

‘ममता आणि भाजपमध्ये मूक समंजसपणा’
विरोधी पक्ष ममता बॅनर्जींच्या वक्तव्यावर हल्लाबोल करत आहेत आणि याला टीएमसी-भाजपमधील मूक समज म्हणत आहेत. ममता यांच्या वक्तव्याला उत्तर देताना प्रदेश काँग्रेस अध्यक्ष अधीर रंजन चौधरी म्हणाले की, तृणमूल काँग्रेस आणि भाजपमध्ये मूक समज आहे. ही लढाई एखाद्या व्यक्तीविरुद्ध नाही, तर विचारधारेविरुद्ध आहे. तृणमूल काँग्रेस हा स्थापनेपासून विरोधी छावणीतील सर्वात कमकुवत दुवा आहे.

त्याचवेळी सीपीएमचे राज्य सचिव मोहम्मद सलीम म्हणाले की, विरोधी छावणीत दहशत निर्माण करणे ही बॅनर्जींची जुनी युक्ती आहे. ते म्हणाले की ही काही नवीन गोष्ट नाही. राज्यात डाव्या आघाडीचे सरकार असताना तृणमूल काँग्रेसने केरळ सीपीएमला बंगालच्या सीपीएमपेक्षा चांगले म्हणत अशीच खेळी करण्याचा प्रयत्न केला होता. तृणमूल काँग्रेस आणि भाजप यांच्यातील स्पष्ट समजूतदारपणाही या टिप्पणीतून दिसून येतो.