पिकाला योग्य भाव न मिळाल्याने त्रस्त शेतकऱ्याने केली आत्महत्या, सुसाईड नोटमध्ये पीएम मोदींना केले हे आवाहन


पुणे: पुणे जिल्ह्यातील एका 42 वर्षीय शेतकऱ्याने कांद्याला किमान आधारभूत किंमत (एमएसपी) न मिळाल्याने आत्महत्या केल्याचा आरोप आहे. त्याच्या कथित सुसाईड नोटमध्ये, त्याने पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना वाढदिवसाच्या शुभेच्छा दिल्या आणि कांदा आणि इतर पिकांसाठी एमएसपी सुनिश्चित करण्याचे आवाहन केले. एका पोलीस अधिकाऱ्याने सोमवारी सांगितले की सुसाईड नोटमध्ये सहकारी संस्थांशी संबंधित लोकांकडून वापरले जाणारे “द्वेषपूर्ण शब्द” आणि सावकार (वित्त कंपन्या) यांच्याकडून धमकावल्याचा उल्लेख आहे.

पिकाला मिळत नव्हता रास्त भाव
जुन्नर तालुक्यातील वडगाव आनंद गावात शनिवारी शेतकरी दशरथ केदारी यांनी कीटकनाशक प्राशन केल्यानंतर तलावात उडी मारली, असे अधिकाऱ्याने सांगितले. आळे फाटा पोलिस ठाण्याचे पोलिस निरीक्षक प्रमोद क्षीरसागर म्हणाले, केदारने कांद्याची लागवड केली होती. मात्र पिकाला समाधानकारक भाव न मिळाल्याने त्याने दीड ते दोन लाख रुपयांचा शेतीमाल साठवून ठेवला. यावेळी त्यांना चांगला भाव मिळेल, अशी आशा होती, मात्र तसे झाले नाही. पावसामुळे कांदे खराब झाले. केदारी यांच्या सोयाबीन व टोमॅटो पिकांचेही नुकसान झाले.

सहकारी संस्थेकडून घेतले होते कर्ज
क्षीरसागर म्हणाले, त्याने एका सहकारी संस्थेकडून कर्ज घेतले होते. सुसाईड नोटमध्ये शेतकऱ्याने पंतप्रधान मोदींकडे कांद्यासारख्या शेतीमालाला एमएसपी देण्याची मागणी केली असून शेती हा जुगार बनला आहे, मला हे करायला भाग पाडले आहे. कृपया आम्हाला आमचे वाजवी हमी बाजार मूल्य द्या. केदारीच्या नातेवाइकाने ‘सुसाईड नोट’ पोलिसांना सुपूर्द केली, जी शेतकऱ्याने तलावात उडी मारण्यापूर्वी काढलेल्या कपड्यांमध्ये सापडली होती.