Congress President Election: काँग्रेस अध्यक्षपदासाठी सध्या गांधी घराण्यातील कोणीही उतरणार नाही निवडणूक रिंगणात !


सध्या काँग्रेस अध्यक्षपदासाठी गांधी घराण्यातील कोणीही निवडणूक रिंगणात उतरणार नाही. सोमवारी झालेल्या पक्षाच्या निवडक वरिष्ठ नेत्यांच्या बैठकीत काँग्रेस हायकमांडने हे संकेत दिले. पक्षात शशी थरूर यांच्याशिवाय राजस्थानचे मुख्यमंत्री अशोक गेहलोत यांच्यासह अनेक नावे आहेत, जी अध्यक्षपदासाठी दावा करू शकतात.

पक्षातील अस्वस्थता वाढली
काँग्रेसच्या सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, सध्या राष्ट्रीय अध्यक्षपदासाठी गांधी घराण्यातील कोणताही उमेदवार रिंगणात नसेल. पक्षातील एक मोठा वर्ग राहुल गांधींकडे राष्ट्रीय अध्यक्ष म्हणून पाहत असताना हे घडत आहे. एवढेच नाही तर पक्षाचेच नव्हे तर पक्षाचे तगडे नेतेही राहुल गांधींच्या भारत जोडो यात्रेत ‘वन मॅन शो’ म्हणून राहुल गांधींचा प्रचार करत आहेत. राहुल गांधी यांना राष्ट्रीय अध्यक्षपदासाठी उमेदवारी देण्याचा प्रस्ताव अनेक राज्यांमधून आणण्यात आल्याचे पक्षाशी संबंधित वरिष्ठ नेत्यांचे म्हणणे आहे. काँग्रेसचे वरिष्ठ नेतेही राहुल गांधींना राष्ट्रीय अध्यक्षपदाचे प्रबळ दावेदार म्हणत आहेत. पक्षातील प्रचाराची पातळी अशी आहे की काँग्रेस पक्षातील नेत्यांचा एक मोठा वर्ग शशी थरूर यांना निवडणूक लढवण्यास भाग पाडत आहे.

शशी थरूर आणि काँग्रेसच्या कार्याध्यक्षा सोनिया गांधी यांची सोमवारी भेट झाली. या बैठकीला काँग्रेसचे पाच ज्येष्ठ नेते आणि शशी थरूर उपस्थित होते. यादरम्यान आगामी काळात होणाऱ्या राष्ट्रीय अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीबाबत शशी थरूर यांनी सोनिया गांधी यांच्याशी चर्चा केल्याचे सूत्रांचे म्हणणे आहे. पक्षाशी संबंधित सूत्रांचे म्हणणे आहे की, जेव्हा शशी थरूर यांना निवडणूक लढवण्यास सांगण्यात आले, तेव्हा सोनिया गांधी यांनी त्यांना पाठिंबाच दिला नाही, तर पक्षात लोकशाही मार्गाने निवडणुका होतील, असेही त्यांनी सांगितले. यासाठी शशी थरूर किंवा इतर कोणीही उमेदवार स्वत: नावनोंदणी करू शकतात. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, आगामी राष्ट्रीय अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीत गांधी घराण्यातील कोणीही रिंगणात नसल्याचे सोनिया गांधींनी बैठकीत निदर्शनास आणून दिले. मात्र, याबाबत पक्षाकडून कोणतेही अधिकृत वक्तव्य जारी करण्यात आलेले नाही. मात्र पक्षाशी संबंधित सूत्रांचे म्हणणे आहे की, पक्षाच्या वरिष्ठ नेत्यांमध्ये जवळपास तीन तास चाललेल्या बैठकीनंतर हा निर्णय घेण्यात आला आहे.

कोणीही लढवू शकतो निवडणूक !
मात्र, पक्षाशी संबंधित एका ज्येष्ठ नेत्याचे म्हणणे आहे की, शशी थरूर निवडणूक लढवणार असल्याच्या चर्चांमध्ये काही नवीन नाही. त्यांच्या पक्षातील निवडणुका लोकशाही पद्धतीने घेतल्या जात असल्याचे पक्षाचे वरिष्ठ नेते सांगतात. त्यामुळे शशी थरूर किंवा अशोक गेहलोत यांच्यासह कोणीही राष्ट्रीय अध्यक्षपदासाठी निवडणूक लढवू शकतात. यासाठी कोणाच्या परवानगीची गरज नसल्याचे त्यांचे म्हणणे आहे. निवडणूक लढवण्यासाठी या संपूर्ण प्रक्रियेची माहिती संबंधित जबाबदार प्रशासकांमार्फत सर्वांना देण्यात आली आहे. त्यामुळे प्रत्येकजण निवडणूक लढण्यास स्वतंत्र आहे.

मात्र, या पक्षाशी संबंधित एका नेत्याचे म्हणणे आहे की, भारत जोडो यात्रेत राहुल गांधी ज्या प्रकारे वन मॅन शो म्हणून समोर येत आहेत, त्यामुळे त्यांनी निवडणूक लढवली नाही, तरी त्यांचा मोठा चेहरा मानला जाईल. राष्ट्रीय अध्यक्षपदाची निवड निश्चितच महत्त्वाची ठरेल, असे त्यांचे म्हणणे आहे, मात्र आजपर्यंत भारत जोडो यात्रेत किंवा अन्य आंदोलनात काँग्रेसचा दुसरा मोठा चेहरा चमकलेला नाही. अशा परिस्थितीत राहुल गांधीही निवडणुकीत उमेदवारी दिल्यानंतर आले तर नवीन काही घडणार नाही, असा अंदाज वर्तवला जात आहे. कारण पक्षातील जनसंख्येच्या जोरावर राहुल गांधींचे पहिले नाव आणि मोठा चेहरा समोर येत आहे.