1 रुपयात नाश्ता आणि 10 रुपयात दुपारचे जेवण, कल्याणच्या या ‘अम्मा’ किचनमध्ये रोज जेवतात 500 लोक


कल्याण : कल्याण रेल्वे स्थानकाजवळ 5 हजारांहून अधिक तृतीयपंथीयांच्या संस्थेने गरजूंसाठी स्वयंपाकघर सुरू केले आहे. हे एक स्वयंपाकघर आहे, जिथे 1 रुपयात नाश्ता आणि 10 रुपयात जेवण मिळते. 7 सप्टेंबरच्या लॉन्चच्या दिवशी, स्वयंपाकघराने किमान 270 लोकांना जेवण दिले. गरिबांसाठी हे स्वयंपाकघर अन्नपूर्णेपेक्षा कमी नाही.

ख्वाइश फाऊंडेशनच्या अध्यक्षा आणि या अनोख्या उपक्रमाची सुरुवात करणाऱ्या पूनम सिंग यांनी सांगितले की, आठवडाभरात या किचनला चांगला प्रतिसाद मिळत आहे. आता एका दिवसात 500 हून अधिक ग्राहक येथे येत आहेत. जेवणासाठी येणाऱ्यांमध्ये जवळच्या नागरीक संचालित रुक्मिणीबाई रुग्णालयात दाखल रुग्णांच्या नातेवाईकांचा समावेश आहे.

सदस्य दान करतात कमाईचा एक रुपया
कोणत्याही सरकारी यंत्रणा किंवा राजकारण्यांच्या मदतीशिवाय हे स्वयंपाकघर सुरू आहे. स्वयंपाकाचा खर्च ख्वाइश फाऊंडेशनचे सदस्य स्वतः उचलत आहेत. आपल्या कमाईतील एक रुपया ते येथे दान करतात. काही संस्था अन्नधान्यही देत आहेत. हा चांगला उपक्रम पाहून अनेक लोक पुढे येत आहेत आणि स्वतः धान्य, भाजीपाला किंवा रेशन दान करत आहेत.

पूनम सिंग यांना म्हणतात अम्मा
पूनम सिंह, ज्यांना अम्मा म्हणतात, मी लोकांना कोरोनाच्या काळात आणि लॉकडाऊन दरम्यान संघर्ष करताना पाहिले. माळी समाजातील लोकांसह सर्व गरीब जेवायला उतावीळ झाले होते. तेव्हाच मी गरजूंसाठी असे स्वयंपाकघर सुरू करण्याचा निर्णय घेतला. पूनमने सांगितले की, ती कल्याणमधील रहिवासी समीर शेख यांच्याकडे पोहोचली. काही कारणांमुळे समीरला त्याचे हॉटेल बंद करावे लागले. त्याने लगेचच स्वयंपाकघरासाठी आपली जागा भाड्यावर देण्याचे मान्य केले. सात तृतीयपंथीयांसह 12 इतरांसह स्वयंपाकघर हाताळणारे शेख म्हणाले, आम्ही नाश्तासाठी पोहे, उपमा आणि कधी कधी शीरा आणि जेवणासाठी दोन चपात्या, एक भाजी, भात आणि डाळ देतो.

अन्न केवळ स्वस्तच नाही तर ते स्वादिष्ट देखील आहे
समाजाकडून भेदभाव केला जाणारा हा समाज आहे. अनेकांना भीक मागून जगावे लागत आहे, मात्र 5000 हून अधिक तृतीयपंथीयांच्या संस्थेने गरजूंची सेवा करून एक उत्कृष्ट आदर्श घालून दिला आहे. टिटवाळा येथील रहिवासी रमेश जाधव यांनी सांगितले की, त्यांच्या कुटुंबातील एका सदस्यावर रुक्मिणीबाई रुग्णालयात उपचार सुरू आहेत. ते रोज येथे जेवणासाठी येतात. या किचनचे जेवण स्वस्त असण्यासोबतच अतिशय चवदार आहे.

सदस्यांना सेवा देण्यात होतो आनंद
स्वयंपाकघरात काम करणाऱ्या एका तृतीयपंथीयाने सांगितले, ज्यांना महाग जेवण परवडत नाही अशा लोकांना खायला दिल्याने मला खूप आनंद होतो. येथे जेवल्यानंतर त्यांनी आमचे आभार मानतात, तेव्हा आम्हाला धन्य वाटते. गरजूंसाठी स्वयंपाकघरांव्यतिरिक्त, ख्वाइश फाउंडेशन त्यांच्या डोंबिवली केंद्रात एक प्रशिक्षण संस्था देखील चालवते, जी 25 वंचित लोकांना त्यांच्या आर्थिक सक्षमीकरणासाठी मूलभूत संगणक, सौंदर्य सेवा, मेहंदी आणि शिवणकाम यासारखी रोजगारक्षम कौशल्ये प्रदान करते.

7 सप्टेंबर रोजी सुरू झाला
देशातील पहिल्या किन्नर म्युझिक बँडच्या सदस्या कोमल पाटील याही ख्वाइश फाऊंडेशनशी संबंधित आहेत. ते म्हणाले, मी देशभरातील अनेक ट्रान्सजेंडर गटांसोबत काम केले आहे, पण अम्मा ज्या प्रकारे गरजूंना कमीत कमी खर्चात अन्न पुरवतात, ते कौतुकास्पद आहे. ठाण्याचे जिल्हाधिकारी राजेश नार्वेकर यांनीही गेल्या आठवड्यात स्वयंपाकघराचे उद्घाटन करताना तृतीयपंथीयांच्या गटाचे कौतुक केले होते.