ग्रामपंचायत निवडणुकीत भाजप आणि शिंदे सेना युतीचा विजय, 581 पैकी 299 सरपंच


मुंबई : राज्यातील सत्ताधारी आघाडीने यंदाच्या जूनमध्ये सत्ता हाती घेतल्यानंतर पहिल्याच निवडणुकीतील विजयाचे कार्यकर्त्यांकडून स्वागत होत आहे. भारतीय जनता पक्ष (भाजप) आणि एकनाथ शिंदे यांच्या शिवसेना गटाने ग्रामपंचायत निवडणुकीत एकूण 581 पैकी 299 सरपंचाच्या जागा जिंकल्या. विजयी झालेल्या सरपंचांपैकी 259 भाजपचे, तर 40 शिंदे सेनेचे होते. त्याचा निकाल सोमवारी जाहीर झाला.

भाजपचे प्रदेशाध्यक्ष चंद्रशेखर बावनकुळे म्हणाले, भाजप-शिंदे सेना त्यांच्या प्रतिस्पर्धी राष्ट्रवादी काँग्रेस, काँग्रेस आणि उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेना यांच्यापेक्षा पुढे आहेत. शिंदे-फडणवीस सरकारने यासंदर्भात विधानसभेत कायदा केल्यानंतर ही पहिलीच थेट सरपंचाची निवडणूक होती.

विरोधकांनी केला होता थेट निवडणुकीला विरोध
गेल्या महिन्यात झालेल्या पावसाळी अधिवेशनात राज्य सरकारने सरपंच पदांच्या थेट निवडणुका घेण्याच्या घोषणेला महाराष्ट्र विकास आघाडीने सभागृहात विरोध केला होता. 17 जिल्ह्यांतील 51 तालुक्यांतील ग्रामपंचायत आणि सरपंचांच्या निवडणुकीत 76 टक्के मतदान झाल्याची माहिती राज्य निवडणूक आयोगाने दिली आहे. राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे (राष्ट्रवादी) प्रदेशाध्यक्ष जयंत पाटील म्हणाले, सरपंच निवडणुका घेण्यामागे भाजपचे षडयंत्र ग्रामपंचायतींवर नियंत्रण ठेवण्याचा होता. मात्र ग्रामपंचायत सदस्यांचा विचार केला, तर राष्ट्रवादी हा सर्वात मोठा पक्ष आहे.

काय म्हणाले मुख्यमंत्री शिंदे
मात्र, जिल्ह्यांतील अहवालात राष्ट्रवादीनंतर भाजप क्रमांक एकचा पक्ष असल्याचे दिसून आले आहे. काँग्रेस तिसऱ्या क्रमांकावर तर ठाकरे सेना चौथ्या क्रमांकावर दिसली. मुख्यमंत्री शिंदे यांनी भाजप-शिंदे सेनेचा विजय हा महाराष्ट्रातील नव्या युती सरकारचा जनादेश असल्याचे वर्णन केले. राज्यात झालेला बदल जनतेने स्वीकारला असून त्याचे परिणाम निकालातून स्पष्टपणे दिसून येत आहेत, असे ते म्हणाले. उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस म्हणाले की, भाजप-शिंदे युतीचा विजय हा नवीन सरकारवरील जनतेचा विश्वास दर्शवतो. मुख्यमंत्री शिंदे यांच्या नेतृत्वाखालील सरकार त्यांनी मनापासून स्वीकारले आहे. आगामी सर्व निवडणुकांमध्ये भाजप-शिंदे यांचा विजयी सिलसिला कायम ठेवणार आहे.