APY : पती-पत्नीने मिळून गुंतवा 420 रुपये, दोघांनाही आयुष्यभरासाठी मिळेल दहा हजार रुपये पेन्शन


आपण सर्वजण समृद्ध भविष्याची कल्पना करतो. अशा परिस्थितीत, आपल्यापैकी बहुतेकजण खूप लवकर बचत करण्यास सुरवात करतात. वृद्धापकाळात लोकांना अनेक प्रकारच्या आर्थिक संकटांना सामोरे जावे लागते असे अनेकदा दिसून येते. वयाच्या या टप्प्यावर त्यांच्याकडे कमाईचे साधनही नसते. त्यामुळे तुम्हाला तुमचे वृद्धापकाळाचे आयुष्य आर्थिकदृष्ट्या सुरक्षित करायचे असेल. तर आज आम्ही तुम्हाला भारत सरकारच्या एका अतिशय चांगल्या योजनेबद्दल सांगणार आहोत. अटल पेन्शन योजना असे या योजनेचे नाव आहे. यामध्ये तुम्ही आणि तुमची पत्नी दोघेही एकत्र गुंतवणूक सुरू करू शकता. गुंतवणूक केल्यानंतर दोघांचे वय 60 वर्षे होईल त्यानंतर दोघांना दरमहा पाच हजार रुपये पेन्शन मिळणार आहे. भारतात मोठ्या प्रमाणात लोक सरकारच्या या योजनेत गुंतवणूक करत आहेत. जाणून घेऊया अटल पेन्शन योजनेबद्दल सविस्तर –

  • अटल पेन्शन योजनेत, एखादी व्यक्ती केवळ 18 ते 40 वर्षांच्या दरम्यान अर्ज करू शकते. भारतातील कोणताही नागरिक या योजनेत अर्ज करू शकतो. ही योजना भारत सरकारने 2015 मध्ये सुरू केली होती.
  • तुम्ही वयाच्या 18 व्या वर्षी या योजनेत अर्ज केल्यास. अशा परिस्थितीत तुम्हाला अटल पेन्शन योजनेत दरमहा 210 रुपये गुंतवावे लागतील. जेव्हा तुम्ही 60 वर्षांचे व्हाल. त्यानंतर तुम्हाला दरमहा 5 हजार रुपये पेन्शन मिळेल.
  • दुसरीकडे, तुम्ही तुमच्या पत्नीसह या योजनेत अर्ज केल्यास. अशा परिस्थितीत, तुम्हा दोघांना या योजनेत (210 + 210) 420 रुपये एकत्र गुंतवावे लागतील. त्याच वेळी, जेव्हा तुम्ही आणि तुमची पत्नी 60 वर्षांचे असाल. त्यानंतर दोघांना 5000 + 5000 = 10 हजार रुपये पेन्शन मिळेल.
  • अटल पेन्शन योजनेसाठी अर्ज करण्याची प्रक्रिया अगदी सोपी आहे. यामध्ये तुम्हाला कोणत्याही प्रकारच्या अडचणींचा सामना करावा लागणार नाही. तुम्ही https://enps.nsdl.com/eNPS/NationalPensionSystem.html वर जाऊन या योजनेसाठी सहज अर्ज करू शकता.