प्रशासनाच्या पुढाकाराने नांदेडच्या 410 महिलांचे बदलले आयुष्य, सर्वांना मिळाली टाटा समूहात नोकरी


नांदेड : नांदेड, महाराष्ट्रातील ग्रामीण भागातील 12वी बोर्ड परीक्षा उत्तीर्ण झालेल्या 400 हून अधिक महिलांना अलीकडेच जिल्हा प्रशासनाच्या पुढाकाराचा एक भाग म्हणून टाटा इलेक्ट्रॉनिक्स प्रायव्हेट लिमिटेड (TEPL) कडून नोकरीच्या ऑफर मिळाल्या आहेत. मराठवाड्यातील नांदेडमधील किनवट भागातील एकात्मिक आदिवासी प्रकल्पाचे प्रमुख असलेले सहाय्यक जिल्हाधिकारी किर्तीकिरण पुजार यांनी हा पुढाकार घेतला आहे. किनवटमधील टॅलेंट हंट मोहिमेदरम्यान निवडलेल्या 410 महिलांना रोजगार देण्यासाठी नोकरशाही आणि कॉर्पोरेट जग एकत्र आले, असे एका जिल्हा अधिकाऱ्याने सांगितले.

कर्नाटकात काम करतील महिला
किनवट हा मुख्यत: आदिवासीबहुल भाग असून, औरंगाबादपासून सुमारे 360 किमी अंतरावर आहे. अधिकाऱ्याने सांगितले की पुजारने TEPL शी संपर्क साधला आणि कंपनीच्या मानव संसाधन विभागाने या प्रस्तावाला प्रतिसाद दिला, त्यानंतर 6 आणि 7 सप्टेंबर रोजी दोन दिवसीय टॅलेंट हंट आयोजित करण्यात आला. ते म्हणाले की, नुकतीच 12वी परीक्षा उत्तीर्ण झालेल्या किमान 600 महिलांनी या मोहिमेत भाग घेतला आणि त्यापैकी 410 महिलांची निवड करण्यात आली. निवडलेल्या महिला TEPL च्या शेजारच्या कर्नाटक राज्यातील होसूर येथील उत्पादन युनिटमध्ये विविध पदांवर काम करतील.

या पावलामुळे खूप खूश आहेत लोक
अधिकाऱ्याने सांगितले की, या महिलांना प्रथम त्यांचे प्रशिक्षण बंगळुरूमध्ये पूर्ण करावे लागेल. ते म्हणाले की, जिल्ह्यातील या भागांमध्ये सामान्यतः मुलीच्या लग्नाचे वय झाल्यावर उच्च शिक्षणापेक्षा लग्नाला प्राधान्य दिले जाते. त्यामुळे ही प्रथा बंद करण्यासाठी पुजाऱ्याने पुढाकार घेतला. तलागुडापारा गावात राहणारे राजाराम मडावी हे आनंदी आहेत कारण त्यांच्या मुलीलाही नोकरीची ऑफर आली आहे. मडावी म्हणाले, आमच्या पिढीतील लोकांनी कधीही तहसीलबाहेर पाऊल ठेवले नाही. मात्र जिल्हा प्रशासनाच्या पुढाकारामुळे माझ्या मुलीला बंगळुरूला जाण्याची संधी मिळत आहे आणि तीही नोकरीसाठी. या उपक्रमाबाबत पुजार म्हणाले, सरकारी नोकरी करत असताना आम्हाला काम करण्याची संधी मिळत आहे. मी टाटा समूहाशी संपर्क साधण्याचा प्रयत्न केला आणि त्याचा परिणाम समोर आला.