चुकीच्या बाजूने गाडी चालवणाऱ्या चार आरोपींची न्यायालयाने केली निर्दोष मुक्तता, सांगितले हे कारण


मुंबई: मुंबई पोलिसांनी वाहनचालकांच्या चुकीच्या दिशेने वाहन चालवल्याबद्दल एफआयआर नोंदवण्यास सुरुवात केल्यानंतर काही महिन्यांनंतर, महानगर दंडाधिकारी न्यायालयाने स्वतंत्र खटल्यांमध्ये दाखल केलेल्या चार जणांची निर्दोष मुक्तता केली. पोलिसांनी कारवाई न केल्यामुळे या लोकांवर कारवाई करत न्यायालयाने या लोकांची निर्दोष मुक्तता केली आहे.

गेल्या मार्चमध्ये तत्कालीन महापालिका पोलिस आयुक्त संजय पांडे यांनी विभागाला चुकीच्या दिशेने गाडी चालवणाऱ्यांसह नियम उल्लंघन करणाऱ्यांविरुद्ध एफआयआर नोंदवण्याचे निर्देश दिले होते. उल्लंघन करणाऱ्यांवर फक्त दंड भरण्याऐवजी भारतीय दंड संहिता किंवा मोटार वाहन कायद्याच्या संबंधित कलमांतर्गत गुन्हा दाखल करण्यात येणार होता.

माजी पोलीस आयुक्त संजय पांडे यांनी दिली होती अशी माहिती
पांडे यांनी फेसबुक लाइव्हशी केलेल्या संभाषणात सांगितले होते की, रस्त्याच्या कडेला चुकीच्या बाजूने वाहन चालवणाऱ्यांवर कारवाई करणे आवश्यक आहे आणि त्याचे उल्लंघन मोठ्या प्रमाणावर झाले आहे. एका दिवसात, उल्लंघन करणाऱ्यांविरुद्ध आणि आयपीसीच्या वेगवान आणि निष्काळजीपणे वाहन चालविण्याच्या कलमांखाली एमव्ही कायद्याच्या कलम 184 (धोकादायक पद्धतीने वाहन चालवणे) 30 हून अधिक गुन्हे नोंदवले गेले. उल्लंघनासाठी दोषी नसलेल्या किमान चार आरोपींच्या संदर्भात गेल्या आठवड्यात जारी केलेल्या आदेशात, न्यायालयाने एमव्ही कायद्यांतर्गत नोटिसांचे पालन न केल्यामुळे त्यांची निर्दोष मुक्तता केली.

न्यायालयाने केली ही टिप्पणी
न्यायालयाने सांगितले की, आरोपीवर मोटार वाहन कायद्याच्या कलम 184 अंतर्गत शिक्षापात्र गुन्ह्याचाही आरोप आहे. तथापि, MVA च्या कलम 184 अन्वये शिक्षापात्र गुन्हा करण्यासाठी, MVA च्या कलम 209 अंतर्गत सूचना देणे अनिवार्य आहे. असे मानले जाते की MVA च्या कलम 209 अंतर्गत कोणतीही नोटीस तपासी अधिकाऱ्याने आरोपींना बजावली नाही. म्हणून, MVA च्या कलम 209 आणि MVA च्या कलम 184 अंतर्गत शिक्षापात्र गुन्हा नोटीसच्या पालनासाठी आकर्षित होत नाही. पोलिसांनी स्वतंत्र साक्षीदार नोंदवलेला नाही, असे सांगून न्यायालयाने वाहनचालकांना आयपीसीच्या कलम 279 (वेगाने आणि निष्काळजीपणे वाहन चालवणे) अंतर्गत दोषमुक्त केले. एका प्रकरणात मलबार हिल पोलिसांनी चुकीच्या दिशेने गाडी चालवल्याप्रकरणी दोन जणांविरुद्ध गुन्हा दाखल केला होता.