Queen Elizabeth II Funeral : राजघराण्यातील लोकांना कुठे दफन केले जाते, काय आहे त्या शाही तिजोरीचे रहस्य


ब्रिटीश राणी एलिझाबेथ द्वितीय यांच्यावर आज अंत्यसंस्कार करण्यात येत आहेत. राणीचे पार्थिव रॉयल व्हॉल्टमध्ये दफन केले जाईल. रॉयल व्हॉल्ट म्हणजे शाही तिजोरी.

ब्रिटनमध्ये या ठिकाणी राजघराण्यातील मृतांना दफन करण्याची परंपरा आहे. या रॉयल व्हॉल्टमध्ये एडिनबर्गचा ड्यूक, राणीचा पती प्रिन्स फिलिप यांनाही दफन करण्यात आले. राजघराण्यातील दोन डझनहून अधिक लोकांचे मृतदेह रॉयल व्हॉल्टमध्ये दफन करण्यात आले आहेत.

आपल्या पतीसोबत रॉयल व्हॉल्टमध्ये राहणार आहे राणी
राणीच्या अंत्यसंस्काराच्या योजनेला ऑपरेशन लंडन ब्रिज कोड असे नाव देण्यात आले आहे. त्यानुसार राणीचे पार्थिव विंडसर कॅसलमधील सेंट जॉर्ज चॅपलमध्ये दफन करण्यात येणार आहे. मृतदेह विंडसरमधील किंग जॉर्ज VI मेमोरियल चॅपलमध्ये ठेवण्यात येईल, जिथे राणी तिच्या पती, ड्यूक ऑफ एडिनबर्गसोबत राहतील. प्रिन्स फिलिप सध्या रॉयल व्हॉल्टमध्ये आहेत. प्रिन्स फिलिपला राणीकडे नेले जाईल.

चॅपल हे राणीचे वडील, किंग जॉर्ज सहावा, दिवंगत राणी आई आणि बहीण राजकुमारी मार्गारेट यांचे अंतिम विश्रांतीस्थान देखील आहे. सेंट जॉर्ज चॅपलची स्थापना 1475 मध्ये किंग एडवर्ड III याने केली होती आणि तेव्हापासून ते अनेक शाही समारंभांच्या केंद्रस्थानी आहे.

या राजेशाही व्यक्तिमत्त्वाचे येथेच झाले अंतिम संस्कार
अधिकृतपणे, हे चॅपल 19 व्या शतकात शाही कुटुंबासाठी दफनस्थान बनले. चॅपलचा भाग जिथे राणी एलिझाबेथ II चा मृतदेह पुरला जाईल, तो भाग 1969 मध्ये बांधण्यात आला होता. या चॅपलमध्ये शाही कुटुंबातील विवाहसोहळ्यासारखे आनंदाचे कार्यक्रमही आयोजित केले जातात.

या चॅपलमध्ये फ्रान्सिस फिलिपची आई प्रिन्सेस अॅलिसचा मृतदेह शेवटच्या वेळी 1969 मध्ये पुरण्यात आला होता. नंतर त्यांचा मृतदेह जेरुसलेमला हलवण्यात आला.

रॉयल व्हॉल्ट म्हणजे काय?
विंडसर कॅसलमधील सेंट जॉर्ज चॅपलमध्ये अनेक भिन्न दफनभूमी आहेत, रॉयल व्हॉल्ट देखील त्यापैकी एक आहे. हे ठिकाण 15 व्या शतकातील आहे. हे सेंट जॉर्ज चॅपलच्या खाली 16 फूट बांधलेले दफन कक्ष आहे. 1804 मध्ये, किंग जॉर्ज तिसरा याने त्याचे उत्खनन आणि बांधकाम करण्याचे आदेश दिले होते. त्याचे बांधकाम 1810 मध्ये पूर्ण झाले. हे राजघराण्यातील सदस्यांसाठी अंतिम विश्रांतीचे ठिकाण म्हणून डिझाइन केले होते.

रॉयल व्हॉल्ट 70 फूट लांब आणि 28 फूट रुंद दगडी चेंबर आहे. त्याचे प्रवेशद्वार लोखंडी गेटने बंद केलेले आहे. रॉयल व्हॉल्टमध्ये 44 मृतदेह ठेवण्यासाठी पुरेशी जागा आहे. यामध्ये 32 शवपेटी दगडी भिंतीत बनवलेल्या कपाटांवर तर उर्वरित 12 शवपेटी रॉयल व्हॉल्टच्या मध्यभागी ठेवण्यात आल्या आहेत. या ठिकाणी आतापर्यंत राजघराण्यातील 25 जणांना दफन करण्यात आले आहे.

जॉर्ज तिसरा हा पहिला ब्रिटिश महाराज होता ज्यांना फेब्रुवारी 1820 मध्ये त्यांच्या अंत्यसंस्कारानंतर रॉयल व्हॉल्टमध्ये ठेवण्यात आले होते. तथापि, रॉयल व्हॉल्टमधील पहिली सदस्य जॉर्ज तिसरीची मुलगी, राजकुमारी अमेलिया होती, जी नोव्हेंबर 1810 मध्ये वयाच्या 27 व्या वर्षी मरण पावली.