चुकून एखादा खाजगी व्हिडीओ व्हायरल झाल्यास त्वरित अशी घ्या अॅक्शन


तंत्रज्ञानाच्या जगात फायद्यांपेक्षा ते अधिक हानिकारक आहे. आपल्या सर्वांना ही गोष्ट माहित आहे, असे असूनही, येथील लोक अनेकदा निष्काळजी असतात, ज्याचा फटका त्यांना तसेच त्यांच्याशी संबंधित इतर लोकांनाही सहन करावा लागतो. जर तुमच्यासोबत असे काही चुकून किंवा जाणूनबुजून होत असेल तर तुम्ही कोणते पाऊल उचलले पाहिजे, हे आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत.

पासवर्ड मजबूत करा:
तुम्ही वापरत असलेल्या कोणत्याही डिव्‍हाइसवर तुमच्‍या फाइल, फोटो किंवा डेटा संचयित करण्‍यासाठी एंड-टू-एंड एनक्रिप्टेड फॉरमॅट वापरा. तसेच, तुमचा पासवर्ड मजबूत करण्यासाठी अल्फान्यूमेरिक आणि विशेष वर्ण वापरा. लॅपटॉप, संगणक आणि फोनवर सर्वत्र पासवर्ड वापरा. तसेच, तुम्ही वापरत असलेल्या सोशल मीडिया साइट्सवर टू फॅक्टर ऑथेंटिकेशन सक्रिय करा.

व्हिडिओ लीक झाल्यास:
चुकून किंवा जाणूनबुजून कोणताही खाजगी व्हिडिओ कोणत्याही प्रकारे व्हायरल झाल्यास, तुम्ही ताबडतोब सायबर सेल किंवा जवळच्या पोलिस स्टेशन यापैकी जे तुमच्या जवळ असेल तेथे जावे. जर पोलिस स्टेशनला जाणे शक्य नसेल किंवा तुम्हाला जाता येत नसेल, तर तुम्ही cybercrime.gov.in वर ऑनलाइन तक्रार देखील करू शकता. तसेच, तुम्हाला याची माहिती कशी मिळाली याची माहिती पोलिसांना द्या जेणेकरून पोलिस त्याच्या मदतीने जलद आणि अचूक कारवाई करू शकतील. व्हायरल झालेला व्हिडिओ किंवा फोटो आक्षेपार्ह असल्यास. त्यामुळे सोशल मीडियावरील गैरवर्तनाची तक्रार तुम्ही स्वतः करा, तसेच तुमच्या मित्रांना आणि अधिकाधिक लोकांना हे करायला लावा, असे केल्याने, ज्या सोशल साइट्सवर हा कंटेंट टाकला आहे त्या सोशल साईट्सवरुन सुद्धा लवकरच काढून टाकता येईल. दुसरीकडे, जर तुमच्यासोबत कोणत्याही प्रकारची पैशांची फसवणूक झाली असेल. त्यामुळे तुम्ही 1930 वर कॉल करा आणि लगेच तक्रार नोंदवा.

इंटरनेटवरून लीक झालेल्या गोष्टी कशा मिळवायच्या:
तुम्ही पोलिसात एफआयआर नोंदवताच, पोलिस अॅक्शनमध्ये येतात आणि त्या सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवर पत्र लिहून ती सामग्री काढून टाकण्यासाठी प्रयत्न तीव्र करतात. तथापि, सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म 24 ते 48 तासांच्या आत त्यांच्या प्लॅटफॉर्मवरून ती सामग्री काढून टाकण्याचा प्रयत्न करतात.

वैयक्तिक डेटा कसा जतन करायचा:
तज्ज्ञांच्या मते, गुगल ड्राइव्हवर अधिक गुप्त डेटा टाकणे टाळले पाहिजे. यासाठी तुम्ही बिटलॉकर किंवा डिजिलॉकरसारखे अॅप्लिकेशन वेगळे स्टोरेज डिव्हाइस वापरून वापरावे. यासोबतच तुम्ही मोबाईलमध्ये सेव्ह-लॉकर सारखे अॅप्लिकेशन देखील वापरू शकता. दुसरीकडे, तुम्ही Google Drive वर डेटा ठेवत असलात तरी, मजबूत पासवर्ड वापरण्यासोबतच तो अधूनमधून बदलत राहा.

येथे महिलांना विशेष लक्ष देण्याची गरज आहे. खरेदी केल्यानंतर त्या जेव्हा चेंजिंग रूम वापरतात तेव्हा सावधगिरी बाळगा आणि आजूबाजूला कॅमेऱ्यांच्या उपस्थितीची माहिती देणारे अॅप्लिकेशन वापरा.