कॅप्टन दुसऱ्यांदा करणार आपल्या पक्षाचे विलीनीकरण, 24 वर्षांपूर्वी त्यांच्या पक्षाने काँग्रेसशी केली होती हातमिळवणी


अमृतसर – पंजाबचे माजी मुख्यमंत्री आणि पंजाब लोक काँग्रेसचे अध्यक्ष कॅप्टन अमरिंदर सिंग आज त्यांच्या पक्षाचे भारतीय जनता पक्षात विलीनीकरण करणार आहेत. पक्षाचे विलीनीकरण करण्यापूर्वी कॅप्टन यांनी भाजपचे राष्ट्रीय अध्यक्ष जगत प्रकाश नड्डा यांची भेट घेतली. मात्र, कॅप्टन आपला पक्ष दुसऱ्या पक्षात विलीन करण्याची ही पहिलीच वेळ नाही.

22 वर्षांपूर्वी कॅप्टनच्या बाबतीतही असेच काहीसे घडले होते. मात्र, नंतर हे विलीनीकरण भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेसमध्ये करण्यात आले. 30 वर्षांपूर्वी 1992 मध्ये अकाली दलाशी संबंध तोडून त्यांनी शिरोमणी अकाली दल (पंथिक) ची स्थापना केली. 6 वर्षांनंतर 1998 मध्ये कॅप्टन यांनी पक्ष काँग्रेसमध्ये विलीन केला.

कॅप्टनच्या पक्षाचा झाला होता दारुण पराभव
यावर्षी मार्चमध्ये झालेल्या विधानसभा निवडणुकीत कॅप्टन पक्षाचा दारुण पराभव झाला होता. स्वतः कॅप्टनलाही आपली जागा वाचवता आली नाही. असाच काहीसा प्रकार 1992 साली कॅप्टनसोबत घडला होता. 1998 मध्ये, अमरिंदर सिंग यांनी त्यांचा पक्ष काँग्रेसमध्ये विलीन केला तेव्हा त्यांनी राजिंदर कौर भट्टल यांची पंजाब प्रदेश काँग्रेस कमिटीच्या अध्यक्षपदी नियुक्ती केली.

कॅप्टनने गेल्या वर्षी नोव्हेंबरमध्ये पंजाब लोक काँग्रेसची स्थापना केली होती. वास्तविक, पक्षाने नवज्योतसिंग सिद्धू यांना पंजाब काँग्रेसचे प्रमुख केल्याने ते नाराज होते. त्यानंतर सिद्धू यांनी आपल्या घरातून आमदारांना गोळा करायला सुरुवात केली आणि ताकद दाखवून मुख्यमंत्र्यांवर काँग्रेस हायकमांडवर दबाव आणला. परिणामी पक्षाने सप्टेंबर 2021 मध्ये चरणजित सिंह चन्नी यांची राज्याचे मुख्यमंत्री म्हणून नियुक्ती केली. यानंतरच काँग्रेस आणि कॅप्टन यांच्यातील मतभेदाची दरी निर्माण झाली.

यानंतर मार्च 2022 मध्ये पंजाब विधानसभेच्या निवडणुका झाल्या, ज्यामध्ये कॅप्टनच्या पक्षाने भारतीय जनता पक्षासोबत निवडणूक लढवली, तरी त्यांना कोणतेही लक्षणीय यश मिळाले नाही.