PM Modi Birthday : फार कमी लोकांना माहीत आहेत पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्याशी संबंधित या 10 खास गोष्टी


पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचा आज 72 वा वाढदिवस आहे. देशभरात हा सेवा दिन म्हणून साजरा केला जात आहे. भारतीय जनता पक्षाने विविध कार्यक्रमांचे आयोजन केले आहे. यामध्ये रक्तदान शिबिर, कोरोना लसीकरण मोहीम, वृक्षारोपण कार्यक्रम, स्वच्छता अभियान यांचा समावेश आहे.

पंतप्रधान मोदी यांचा जन्म 17 सप्टेंबर 1950 रोजी गुजरातमधील वडनगर येथे झाला. वडिलांचे नाव दामोदरदास मूलचंद मोदी आणि आईचे नाव हिराबेन आहे. पाच भावंडांमध्ये मोदी दुसऱ्या क्रमांकावर आहेत. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचे जीवन अतिशय रंजक आहे. आज आम्ही त्याच्याशी संबंधित 10 खास गोष्टी सांगणार आहोत, ज्या फार कमी लोकांना माहित आहेत. जाणून घेऊया…

1. पंतप्रधान मोदींचे लहानपणीचे नाव
पंतप्रधान मोदींचे वडील दामोदर दास मूलचंद मोदी यांचा वडनगर रेल्वे स्थानकावर चहाची टपरी होती. मोदींचे बालपणीचे नाव नरिया होते. सगळे तिला प्रेमाने नारिया म्हणत. वडनगर येथील भागवताचार्य नारायणाचार्य शाळेत त्यांचे शिक्षण झाले.

2. अभिनयाची आवड
पंतप्रधान नरेंद्र मोदींना लहानपणापासून अभिनयाची आवड होती. 2013 मध्ये मोदींवर लिहिलेल्या ‘द मॅन ऑफ द मोमेंट: नरेंद्र मोदी’ या पुस्तकानुसार, जेव्हा ते 13-14 वर्षांचे होते, तेव्हा त्यांनी शाळेसाठी निधी गोळा करण्यासाठी शाळेतील इतर मुलांसोबत एका नाटकात भाग घेतला होता. हे नाटक गुजराती भाषेत होते. त्याचे नाव पीलू फूल होते, ज्याला हिंदीत पिला फूल म्हटले जाऊ शकते.

3. संन्यासी होण्यासाठी घरातून गेले होते पळून
शालेय शिक्षण संपल्यानंतर पंतप्रधान मोदी संन्यासी बनण्यासाठी घरातून पळून गेले. यानंतर ते पश्चिम बंगालमधील रामकृष्ण आश्रमासह देशातील अनेक ठिकाणी गेले. साधू संतांसोबत अनेक दिवस हिमालयातच राहिले. तेव्हा त्यांना संतांनी सांगितले की, संन्यास घेतल्याशिवाय राष्ट्रसेवा करता येते. यानंतर ते परत गुजरातला पोहोचले आणि संन्यास घेण्याचा निर्णय सोडून दिला.

4. लहानपणीच RSS मध्ये सामील
नरेंद्र मोदी लहानपणापासूनच राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघात (आरएसएस) सामील झाले होते. 1958 मध्ये दिवाळीच्या दिवशी गुजरात आरएसएसचे पहिले प्रांत प्रचारक लक्ष्मणराव इनामदार उर्फ ​​वकील साहेब यांनी नरेंद्र मोदी यांना बाल स्वयंसेवक म्हणून शपथ दिली. संघाच्या कार्यक्रमांमध्ये व्यवस्थापनाची जबाबदारी मोदी निभावत असत. ट्रेन आणि बसमध्ये आरएसएसच्या नेत्यांच्या आरक्षणाची जबाबदारी त्यांच्यावर होती.

5. वक्तशीर, फक्त चार तासांची झोप
पंतप्रधान मोदी हे अत्यंत वक्तशीर आहेत. सर्व कामे वेळेवर पूर्ण करण्याचा ते प्रयत्न करतात. त्यांना फक्त चार तासांची झोप मिळते. एका मुलाखतीत त्यांनी सांगितले की, शरीर निरोगी ठेवण्यासाठी ते नियमित योगा करतात. याशिवाय नियमितपणे ध्यान करतात.

6. पतंग उडवण्याचा छंद
मोदींना पतंगबाजीची खूप आवड आहे. गुजरातचे मुख्यमंत्री असताना ते मकर संक्रांतीच्या दिवशी पतंग उडवण्याच्या मोठ्या स्पर्धा आयोजित करत असत. जे आजही सुरू आहे. या कार्यक्रमात त्यांनी एकदा अभिनेता सलमान खानलाही आमंत्रित केले होते.

7. स्वतः अन्न बनवायचे, स्वच्छता करायचे
संघात प्रचारक आणि नंतर मुख्यमंत्री होईपर्यंत नरेंद्र मोदी स्वतःची कामे करत होते. ते स्वतःसाठी अन्न बनवायचे. अहमदाबाद संघ कार्यालयात राहून ते स्वतःसाठी आणि इतरांसाठी रोज चहा बनवत असत. स्वच्छताही करत असत. याशिवाय मोदी स्वत: वृद्ध स्वयंसेवकांचे कपडे स्वच्छ करायचे.

8. आणीबाणीत सरदार झाले होते मोदी
1975 मध्ये आणीबाणी जाहीर झाली, तेव्हा मोदी तरुण वयात होते. त्या काळात संघाचे स्वयंसेवक म्हणून त्यांनी विरोध केला. यावेळी पोलिसांपासून वाचण्यासाठी त्यांनी सरदाराचे रूप धारण केले. यातून अडीच वर्षे ते पोलिसांना चकमा देत राहिले.

9. कोणतेही व्यसन नाही
पंतप्रधान मोदींनी तरुणपणात ड्रग्जच्या विरोधात प्रचारही केला होता. आजपर्यंत त्यांनी सिगारेट, दारूला हातही लावला नसल्याचे सांगितले जाते. मोदी पूर्ण शाकाहारी आहेत.

10. आणि कुर्ता बनला मोदी ब्रँड
नरेंद्र मोदी संघात असताना कुर्त्याचा हात लहान करून घ्यायचे. कारण यामुळे कुर्ता जास्त घाण होत नव्हता आणि आरामदायीही वाटत होते. आज तोच कुर्ता मोदी ब्रँड झाला आहे.