महाराष्ट्रातील ठाणे जिल्ह्यात लम्पीचा प्रकोप, 43 जनावरांना लागण


मुंबई : महाराष्ट्रात लम्पी व्हायरसचा धोका हळूहळू वाढू लागला असून अनेक प्राणी या विषाणूच्या विळख्यात आले आहेत. ठाण्यातील 43 जनावरांना या विषाणूची लागण झाली असून हा विषाणू सध्या सहापूर, भिवंडी आणि अंबरनाथ तालुक्यांपुरता मर्यादित आहे. याबाबत ठाणे जिल्हा परिषदेच्या मुख्य कार्यकारी अधिकारी रुपाली सातपुते यांनी सांगितले की, या विषाणूचा सामना करण्यासाठी 46 पशुवैद्यकीय रुग्णालये आणि डॉक्टरांचे पथक सज्ज आहे. याशिवाय, विषाणूग्रस्त भागातील 5 किमीच्या परिघात एकूण 10577 जनावरांचे लसीकरण करण्यात आले आहे. त्याचबरोबर लम्पी व्हायरस लसींचा साठाही पुरेशा प्रमाणात आहे.

महाराष्ट्रात लम्पी व्हायरसचा वाढता धोका लक्षात घेता महाराष्ट्र सरकारने मोठा निर्णय घेतला आहे. शुक्रवारी माहिती देताना महाराष्ट्राचे पुशसंवर्धन मंत्री राधाकृष्ण विखे पाटील म्हणाले की, लम्पी विषाणूची लागण झालेल्या जनावरांच्या उपचाराचा संपूर्ण खर्च आता महाराष्ट्र सरकार उचलणार आहे. यासोबतच आता महाराष्ट्र सरकार ज्या जिल्ह्यांमध्ये लम्पी व्हायरसचे रुग्ण आढळतील तेथे उपचारासाठी आवश्यक औषधेही उपलब्ध करून देणार आहेत. त्याच वेळी, लम्पी विषाणूचा सामना करण्यासाठी महाराष्ट्र सरकारने राज्यस्तरीय टास्क फोर्स देखील तयार केला आहे.

याप्रकरणी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी पशुसंवर्धन विभागाच्या अधिकाऱ्यांची बैठकही घेतली. या बैठकीत मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी पशुसंवर्धन विभागाच्या अधिकाऱ्यांना लुम्पी विषाणूचा संसर्ग रोखण्यासाठी सूचना देताना या प्रकरणांवर लक्ष ठेवण्यास सांगितले. महाराष्ट्रातील जळगाव, अहमदनगर, अकोला, धुळे, पुणे, लातूर, औरंगाबाद, बीड, सातारा, बुलढाणा, अमरावती, उस्मानाबाद, कोल्हापूर, सांगली, यवतमाळ, परभणी, सोलापूर, वाशीम, नाशिक आणि जालना जिल्ह्यात लम्पी विषाणूचे रुग्ण आढळून येत आहेत. राजस्थान आणि गुजरातमधून सुरू झालेला हा विषाणू हळूहळू अनेक राज्यांमध्ये पसरला आहे.