Indian Air Force : पहिल्यांदाच ‘चिनूक’ची कमान सोपवण्यात येणार महिला वैमानिकांकडे, हे हेलिकॉप्टर का आहे इतके खास?


नवी दिल्ली : भारतीय वायुसेनेचे जाबाँज आणि अ‍ॅक्युरेट चिनूक हेलिकॉप्टर दोन महिला वैमानिक प्रथमच उडवताना दिसणार आहेत. वायुसेनेने दोन महिला फायटर पायलटना त्यांच्या फ्रंटलाइन चिनूक हेलिकॉप्टर युनिट्सकडे सोपवण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. या दोन्ही चिनूक युनिट्स प्रत्यक्ष नियंत्रण रेषेवर (LAC) भारतीय सैनिकांना मदत पुरवण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावत आहेत.

हवाई दलाच्या एका अधिकाऱ्याने नाव न सांगण्याच्या अटीवर सांगितले की, स्क्वाड्रन लीडर पारुल भारद्वाज आणि स्वाती राठौर हे रशियन बनावटीचे Mi-17V5 हेलिकॉप्टर उडवत आहेत. आता त्यांची बदली आसाममधील चंदीगड आणि मोहनबारी येथील CH-47F चिनूक युनिटमध्ये करण्यात आली आहे.

2019 मध्ये हवाई दलात झाले रुजू
अमेरिकेने आयात केलेले चिनूक हेलिकॉप्टर बहु-भूमिका आहे. हवाई दलाच्या ताफ्यात समाविष्ट करण्यात येणारे हे अत्याधुनिक हेलिकॉप्टर असून त्यासाठी सुमारे 650 कोटी रुपये खर्च अपेक्षित आहे. हवाई दलात सध्या 15 चिनूक्स कार्यरत आहेत. हे 2019-20 मध्ये ताफ्यात समाविष्ट करण्यात आले. हे विमान इतके खास आहे की ते सीमावर्ती भागात हलके हॉवित्झर वाहून नेऊ शकते.

हवाई दलाच्या एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, चिनूक उडवणे हे Mi-17 किंवा त्यापैकी कोणतेही हेलिकॉप्टर उडवण्यापेक्षा पूर्णपणे वेगळे आहे. भारतीय वायुसेनेद्वारे चालवले जाणारे हे एकमेव टँडम रोटर विमान आहे. हे विमान विविध भूमिका पार पाडू शकते. हे देखील इतर हेलिकॉप्टरप्रमाणे नियंत्रित केले जाऊ शकत नाही. त्याची नियंत्रणे वेगळी आहेत. युद्धभूमीवर तोफखाना, पुरवठा आणि सैनिकांची वाहतूक करण्यासाठी याचा वापर केला जातो.

प्रजासत्ताक दिनाच्या परेडमध्ये सहभागी होणारी स्वाती ही पहिली महिला पायलट
स्क्वाड्रन लीडर पारुल भारद्वाजने 2019 मध्ये पहिल्यांदा Mi-17V5 चे नेतृत्व केले होते. बरोबर दोन वर्षांनंतर, स्वाती राठौर 2021 च्या प्रजासत्ताक दिन परेड ऑन ड्युटी पथ (पूर्वीचे राजपथ) मध्ये सहभागी होणारी पहिली महिला हेलिकॉप्टर पायलट होती. भारद्वाज आणि राठौर यांना चिनूक युनिटमध्ये नेमण्यात आले आहे, जेव्हा सशस्त्र दलात महिलांसाठी दरवाजे खुले झाले आहेत.