मधुमेही रुग्णांसाठी खुशखबर, सरकारने आणले स्वस्त औषध


नवी दिल्ली: सरकारने शुक्रवारी परवडणारे मधुमेहावरील औषध सिटाग्लिप्टीन आणि त्याची इतर फॉर्म्युलेशन बाजारात आणली. त्याच्या 10 गोळ्यांची किंमत 60 रुपयांपर्यंत असेल आणि हे औषध जेनेरिक औषधांच्या दुकानात जनऔषधी केंद्रांवर उपलब्ध असेल.

रसायन आणि खते मंत्रालयाने एक निवेदन जारी करून म्हटले आहे की भारतीय फार्मास्युटिकल अँड मेडिकल डिव्हायसेस ब्युरो (PMBI) ने जनऔषधी केंद्रांवर सीताग्लिप्टीन आणि त्याचे फॉर्म्युलेशनच्या नवीन आवृत्त्या लाँच केल्या आहेत.

50 मिलीग्राम (मिग्रॅ) सिटाग्लिप्टीन फॉस्फेट असलेल्या दहा गोळ्या 60 रुपयांना उपलब्ध आहेत, तर 100 मिलीग्रामच्या 100 रुपयांना उपलब्ध आहेत. तर, 50mg/500mg प्रमाणात सिटाग्लिप्टीन आणि मेटफॉर्मिन हायड्रोक्लोराइड 65 रुपये प्रति 10 टॅबलेटमध्ये उपलब्ध असेल, तर 50mg/1000mg मिश्रण 70 रुपयांना उपलब्ध असेल.

हे सर्व प्रकार बाजारात उपलब्ध असलेल्या प्रमुख फार्मास्युटिकल औषधांपेक्षा 60 ते 70 टक्के कमी किमतीत उपलब्ध असतील, असे निवेदनात म्हटले आहे. बाजारात बड्या कंपन्यांची औषधे 162 ते 258 रुपये प्रति 10 गोळ्या या दराने विकली जात आहेत.

मंत्रालयाने सांगितले की, पीएमबीआयचे सीईओ रवी दधिच यांनी सीताग्लिप्टीन लाँच केले. टाइप 2 मधुमेह असलेल्या प्रौढ रूग्णांमध्ये साखर नियंत्रण सुधारण्यासाठी हे औषध आहार आणि व्यायामाच्या संयोगाने कार्य करते.

प्रधानमंत्री भारतीय जनऔषधी प्रकल्पांतर्गत देशात 8700 जनऔषधी केंद्रे कार्यरत आहेत. ही केंद्रे दर्जेदार जेनेरिक औषधे, शस्त्रक्रिया उपकरणे आणि इतर आरोग्य उत्पादने परवडणाऱ्या किमतीत उपलब्ध करून देतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही