एफडीएने रद्द केला बेबी पावडर बनवण्याचा जॉन्सन अँड जॉन्सन कंपनीचा परवाना, समोर आले हे कारण


मुंबई: अन्न आणि औषध प्रशासन (FDA) या महाराष्ट्रातील सर्वोच्च-औषध नियमन संस्थेने जागतिक फार्मास्युटिकल कंपनी जॉन्सन अँड जॉन्सन (J&J) च्या मुलुंड (मुंबई) प्लांटचा बेबी पावडर उत्पादन परवाना रद्द केला आहे. एफडीएने गुरुवारी आपल्या आदेशात म्हटले आहे की, कंपनीला या उत्पादनाचा साठा बाजारातून काढून घेण्याचे निर्देशही देण्यात आले आहेत. डिसेंबर 2018 मध्ये, FDA-महाराष्ट्राने अचानक केलेल्या तपासणी दरम्यान गुणवत्ता तपासणीसाठी पुणे आणि नाशिक येथून J&J च्या बेबी पावडरचे नमुने घेतले. मुलुंड प्लांटमध्ये तयार करण्यात आलेल्या बेबी पावडरचा नमुना ‘प्रमाणित दर्जाचा नाही’ म्हणून घोषित करण्यात आला. 2019 मधील चाचणी परिणामांनी असा निष्कर्ष काढला की नमुना चाचणी IS 5339:2004 (दुसरी दुरुस्ती दुरुस्ती क्र. 3) pH असलेल्या लहान मुलांसाठी त्वचेच्या पावडरच्या विनिर्देशांचे पालन करत नाही.

दुसऱ्या निकालानंतर लगेचच रद्द केला परवाना
नंतर, फर्मला औषध आणि सौंदर्य प्रसाधने कायदा, 1940 आणि नियमांनुसार कारणे दाखवा नोटीस बजावण्यात आली. परंतु फर्मने निकालाला आव्हान दिले आणि पुन्हा चाचणीची मागणी केली, जी नंतर कोलकाता येथील सरकारी केंद्रीय औषधनिर्माण प्रयोगशाळेकडे पाठविण्यात आली. द इंडियन एक्स्प्रेसच्या वृत्तानुसार, एफडीएच्या अधिकाऱ्याने सांगितले की, नमुने प्रमाणित गुणवत्तेच्या मानकांची पूर्तता करत नसल्याचा आम्हांला नुकताच पुन्हा प्रस्थापित झालेल्या दुसऱ्या चाचणीच्या परिणामी, त्यांना पुन्हा कारणे दाखवा नोटीस पाठवण्यात यावी.

हा परिणाम पीएचमधील फरकामुळे होतो
FDA च्या रिलीजनुसार, उत्पादनाचा बाळाच्या त्वचेच्या आरोग्यावर परिणाम होऊ शकतो. जनतेच्या सुरक्षेसाठी, आम्ही परवाना रद्द केला आहे आणि त्यांना स्टॉक मागे घेण्याचे निर्देश दिले आहेत, असे FDA अधिकाऱ्याने सांगितले. जानेवारी 2020 मध्ये, ऑल फूड अँड ड्रग लायसन्स होल्डर्स फाउंडेशनने FDA-महाराष्ट्र यांना पत्र लिहून जम्मू आणि जम्मू विरुद्ध कारवाई सुरू करण्यात विलंब होत असल्याकडे लक्ष वेधले. कंपनीला लिहिलेल्या पत्रात असे म्हटले आहे की, सामान्यत: जेव्हा बेबी पावडरचे पीएच सरासरीपेक्षा जास्त असते, तेव्हा ते उत्पादन प्रक्रियेतील चूक आणि उत्पादन प्रक्रियेदरम्यान मिश्रण घटक किंवा घटकामध्ये अशुद्धता दर्शवते. बेबी पावडरमधील पीएच पातळी सरासरीपेक्षा जास्त असल्यास, त्याचा परिणाम मुलांच्या त्वचेवर होऊ शकतो. त्यामुळे मी तुम्हाला विनंती करतो की हे प्रकरण गांभीर्याने घ्या आणि निष्पक्ष चौकशी करा.