BCCI New Rule : फुटबॉलप्रमाणेच क्रिकेटमध्येही सामन्यादरम्यान बदलता येणार खेळाडू, जाणून घ्या काय आहे बीसीसीआयचा नवा नियम


नवी दिल्ली – सर्वच देशांचे क्रिकेट बोर्ड आणि आयसीसी सातत्याने क्रिकेट खेळाचा उत्साह वाढवण्याचा प्रयत्न करत असतात. या उपक्रमांतर्गत बीसीसीआय नवा नियम आणण्याच्या तयारीत आहे. या नियमानुसार, प्रत्येक सामन्यात दोन्ही संघांचे कर्णधार सामन्यासाठी 11 ऐवजी 15 खेळाडूंची नावे देता येतील. या नियमाचे नाव इम्पॅक्ट प्लेयर असे असेल. सुरुवातीला हा नियम भारताच्या देशांतर्गत सामन्यांमध्ये लागू होईल. यानंतर, त्याचा परिणाम आणि त्याच्या आगमनामुळे गेममधील बदलांचा आढावा घेतला जाईल. जर सर्व काही ठीक झाले, तर ते आयपीएलमध्ये देखील आणले जाईल आणि भविष्यात आयसीसी आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्येही याला मान्यता देऊ शकते.

सय्यद मुश्ताक अली ट्रॉफी 11 ऑक्टोबरपासून सुरू होत असून या स्पर्धेत पहिल्यांदाच हा नियम लागू केला जाऊ शकतो. ऑस्ट्रेलियाच्या T20 लीग बिग बॅशमध्ये असा नियम आधीच आहे. त्याला एक्स फॅक्टर असे नाव देण्यात आले आहे. या नियमानुसार, प्रत्येक संघात 13 खेळाडू आहेत आणि गरजेनुसार, प्रशिक्षक आणि कर्णधार पहिल्या डावातील 10 व्या षटकाच्या आधी कोणताही एक खेळाडू बदलू शकतात. तथापि, त्याच खेळाडूच्या जागी एक नवीन खेळाडू घेतला जाऊ शकतो ज्याने फलंदाजी केली नाही आणि एकापेक्षा जास्त षटके टाकलेली नसतील.

बीसीसीआयने जारी केले परिपत्रक
बीसीसीआयने सर्व राज्यांच्या क्रिकेट बोर्डांना एक परिपत्रक जारी केले आहे, ज्यामध्ये या नियमाशी संबंधित माहिती देण्यात आली आहे. टी-20 क्रिकेटची वाढती लोकप्रियता पाहता काहीतरी नवीन आणण्याची तयारी सुरू असल्याचे सांगण्यात येत आहे. यामुळे हे स्वरूप आणखी रोमांचक होईल.

काय आहे ‘इम्पॅक्ट प्लेयर’ नियम?
हा नियम आल्यावर दोन्ही संघांचे कर्णधार नाणेफेकीच्या वेळी त्यांच्या 11 खेळाडूंचा संघ सांगतील आणि चार पर्यायी खेळाडूंची नावेही सांगतील. या चार खेळाडूंपैकी कोणताही एक खेळाडू सामन्यादरम्यान प्रभावशाली खेळाडू म्हणून कोणत्याही खेळाडूच्या जागी संघात समाविष्ट होऊ शकतो. अशा परिस्थितीत जो खेळाडू बदली होईल, तो सामन्यातून बाहेर जाईल, तर उर्वरित सामना प्रभावशाली खेळाडू खेळेल. हाच खेळाडू सामन्यादरम्यान मैदानात उतरेल. इम्पॅक्ट प्लेयर वापरण्यापूर्वी कर्णधार किंवा संघ व्यवस्थापनाने अंपायरला सूचित करणे आवश्यक आहे.

जर संघात प्रभावशाली खेळाडू म्हणून गोलंदाजाचा समावेश असेल, तर त्याला पूर्ण चार षटके टाकण्याची परवानगी असेल. त्याने किती षटके टाकली हे महत्त्वाचे नाही. दोन्ही संघ डावाच्या 14 व्या षटकाच्या आधी प्रभावशाली खेळाडू वापरण्यास सक्षम असतील.