दर 10 वर्षांनी अपडेट करावे लागेल आधार, मुलांसाठीही ही असतील मार्गदर्शक तत्त्वे


नवी दिल्ली – युनिक आयडेंटिफिकेशन अथॉरिटी ऑफ इंडिया (UIDAI) आधारमध्ये महत्त्वपूर्ण बदल करण्याच्या तयारीत आहे. या अंतर्गत लोकांना 10 वर्षात आधार अपडेट करावा लागेल. अधिकृत सूत्रांनी सांगितले की, सध्या 5 आणि 15 वर्षांनंतरच्या मुलांना आधारसाठी त्यांचे बायोमेट्रिक्स अपडेट करणे किंवा अपडेट करणे आवश्यक आहे.

ते म्हणाले की UIDAI लोकांना त्यांचे बायोमेट्रिक्स, डेमोग्राफिक्स इ. दर 10 वर्षांतून एकदा अपडेट करण्यासाठी प्रोत्साहित करेल. ते म्हणाले की एकदा एखाद्या व्यक्तीचे वय 70 वर्षांपेक्षा जास्त असेल, तर त्याची गरज भासणार नाही.

UIDAI ने म्हटले आहे की मेघालय, नागालँड आणि लडाख ही लोकसंख्येच्या काही टक्के लोक वगळता देशातील जवळजवळ सर्व प्रौढांसाठी आधार बनले आहेत. ते म्हणाले की NRC (नॅशनल रजिस्टर ऑफ सिटिझन्स) मुद्द्यामुळे नागालँडमध्ये नावनोंदणी उशीरा सुरू झाली, तर नागालँड आणि लडाखमधील काही दुर्गम भागांचा समावेश करणे बाकी आहे.

नावनोंदणी केंद्रांशी जोडले जातील पोस्टमन
UIDAI कडे 50,000 पेक्षा जास्त नावनोंदणी केंद्रे आहेत. लवकरच दीड लाख पोस्टमनही याअंतर्गत जोडले जाण्याच्या तयारीत आहेत. सुरुवातीला हे पोस्टमन आधार कार्डधारकांचे मोबाईल क्रमांक आणि पत्ते अपडेट करतील. यामुळे लोकांना घरबसल्या आधार नोंदणीसारख्या सुविधा मिळू शकणार आहेत.

UIDAI राज्यांच्या कल्याणकारी योजनांशी जोडण्याची तयारी करत आहे. यामुळे फसवणूक रोखण्यास मदत होईल. नागरी विमान वाहतूक मंत्रालयाची डिजीयात्रा योजनाही प्रवाशांच्या पडताळणीसाठी आधारशी जोडली जाईल.