US package for Ukraine : अमेरिकेने युक्रेनला जाहीर केली $600 दशलक्ष अतिरिक्त लष्करी मदत


वॉशिंग्टन – रशियासोबत युद्ध करणाऱ्या युक्रेनला अमेरिकेने अतिरिक्त 600 दशलक्ष डॉलर्सची लष्करी मदत जाहीर केली आहे. अमेरिकेच्या परराष्ट्र विभागाने शुक्रवारी ही घोषणा केली.

अमेरिकेचे परराष्ट्र मंत्री अँटनी ब्लिंकन म्हणाले की, सप्टेंबर २०२१ पासून युक्रेनला अमेरिकेची शस्त्रास्त्रे आणि उपकरणांची ही 21 वी शिपमेंट असेल. $600 दशलक्ष मदतीत अतिरिक्त शस्त्रे आणि युद्धसामग्रीचा समावेश आहे. यामुळे युक्रेनला अमेरिकेची एकूण लष्करी मदत सुमारे $15.8 अब्ज इतकी वाढेल.

युक्रेनियन सैन्य यशस्वी काउंटर हल्ले करत आहे: ब्लिंकेन
ब्लिंकेन म्हणाले की युक्रेनचे सैन्य प्रभावीपणे वापरत असलेली शस्त्रे आणि उपकरणे युक्रेनला युक्रेनला मित्र आणि भागीदारांसह देत आहेत. युक्रेनचे सैन्य रशियन आक्रमणाच्या विरोधात यशस्वी प्रत्युत्तर हल्ले करत आहे. ब्लिंकन यांनी राष्ट्राध्यक्ष जो बिडेन यांचा उल्लेख करताना सांगितले की, राष्ट्राध्यक्षांनी स्पष्ट केले आहे की युक्रेनच्या लोकांना ते मदत करेल तोपर्यंत अमेरिका मदत करेल. युक्रेनचे लोक संयम आणि दृढनिश्चयाने मातृभूमीचे रक्षण करत आहेत आणि त्यांच्या भविष्यासाठी लढत आहेत.

अमेरिका युक्रेनला 50 हून अधिक देशांतील मित्र आणि भागीदारांसह लष्करी मदत देत आहे. ब्लिंकेन यांनी पुन्हा सांगितले की अमेरिका युक्रेनला मित्र राष्ट्रांसह मदत करत राहील. रशियाने 24 फेब्रुवारी रोजी युक्रेनवर हल्ला केला. यापूर्वी त्यांनी युक्रेनला डोनेस्क आणि लुहान्स्क यांना स्वतंत्र देश म्हणून मान्यता दिली होती. रशियन हल्ल्याचा ब्रिटन, अमेरिका, कॅनडा आणि युरोपीय संघासह अनेक देशांनी निषेध केला आणि मॉस्कोवर कडक निर्बंध लादले. रशियाशी लढण्यासाठी युक्रेनला लष्करी मदत करण्याचे आश्वासनही या देशांनी दिले आणि ते मदत करत राहिले.

युद्धात निर्णायक बदल
गेल्या आठवड्यात रशिया-युक्रेन युद्धात निर्णायक बदल झाले आहेत. युक्रेनच्या राष्ट्राध्यक्षांनी दावा केला की त्यांच्या सैन्याने आतापर्यंत 6,000 चौरस किलोमीटरचा भूभाग रशियन सैन्याकडून ताब्यात घेतला आहे. त्याच भावनेने, युक्रेनने मंगळवारी सांगितले की ईशान्येकडील रशियन सैन्याला हुसकावून लावल्यानंतर आता आपले सर्व प्रदेश मुक्त करण्याचे लक्ष्य आहे. रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांच्यासाठी हा मोठा धक्का आहे. आमचे सैन्य चांगली प्रगती करत आहे, युक्रेनचे उपसंरक्षण मंत्री हन्ना मलयार यांनी खार्किव प्रदेशातील भीषण लढाई दरम्यान, बालाक्लिया या दक्षिणपूर्व शहरावर पुन्हा कब्जा केला. त्याचे ऑपरेशन सुनियोजित आहे. युक्रेनच्या दक्षिण कमांडने सांगितले की, त्यांच्या सैन्याने गेल्या 24 तासांत 500 चौरस किमी क्षेत्रावर कब्जा केला आहे. या हल्ल्यात 59 रशियन सैनिक ठार झाले आणि 20 लष्करी उपकरणे नष्ट झाली. सप्टेंबरच्या सुरुवातीपासून युक्रेनच्या सैन्याने 6,000 किमीवर नियंत्रण मिळवले आहे, ज्यामुळे रशियन सैन्याला माघार घ्यावी लागली. अध्यक्ष झेलेन्स्की म्हणाले, “आमचे सैन्य अतिशय वेगाने पुढे जात आहे. त्यांनी या यशाबद्दल त्यांच्या विमानविरोधी संरक्षण दलांचे आभार मानले आणि पाश्चिमात्य देशांना शस्त्रास्त्र प्रणालींचा पुरवठा जलद करण्याचे आवाहन केले.

युक्रेन सीमेवर मोठे हल्ले सुरूच : रशिया
रशियन संरक्षण मंत्रालयाने संघर्षावरील आपल्या दैनंदिन ब्रीफिंगमध्ये सांगितले की युक्रेनियन सशस्त्र दलाच्या युनिट्सवर हवाई, रॉकेट आणि तोफखान्याने हल्ले केले जात आहेत. मंत्रालयाने सांगितले की, रशियाने पूर्व डोन्स्क प्रदेशातील स्लोव्हियनस्क आणि कॉन्स्टँटिनोव्हकाच्या आसपास युक्रेनियन लक्ष्यांवर उच्च-सुस्पष्टता हल्ले केले. मॉस्कोचे सैन्य 2014 पासून युक्रेनियन फुटीरतावाद्यांवर राज्य करत आहे. आता या भागात युक्रेनियन सैन्यासोबत भयंकर युद्ध झाल्याचे वृत्त आहे. राष्ट्राध्यक्ष पुतिन यांच्या प्रवक्त्याने सांगितले की, खार्किव प्रदेशात नागरिकांना अपमानास्पद वागणूक दिल्याच्या बातम्या आल्या आहेत.

इराणचे ड्रोन पाडल्याचा युक्रेनने केला दावा
युक्रेनच्या लष्कराने मंगळवारी प्रथमच दावा केला की त्यांनी रशियाने युद्धभूमीवर वापरलेले इराणी ड्रोन पाडले. युक्रेनविरुद्धच्या युद्धात वापरण्यासाठी इराणने शेकडो बॉम्ब-सक्षम ड्रोन रशियाला पाठवण्याची योजना आखली होती, असे अमेरिकेच्या गुप्तचरांनी जुलैमध्ये सांगितले होते. युक्रेनच्या लष्कराशी संलग्न असलेल्या एका वेबसाइटने ड्रोनच्या अवशेषाचे छायाचित्र प्रकाशित केले आहे. कुपियान्स्क जवळ गोळीबार करण्यात आला.

लुहान्स्क, डोनेस्कवर युक्रेनचे लक्ष
युक्रेनचे अध्यक्ष झेलेन्स्की यांनी 8 सप्टेंबर रोजी 1,000 चौरस किमीवर पुन्हा ताबा मिळवला आणि रविवारपर्यंत 3,000 चौरस किमी पुन्हा ताब्यात घेतल्याचा दावा केला. पण आता त्यांनी 6,000 चौरस किमीवरील नियंत्रणाला दुजोरा दिला आहे. मात्र तरीही रशियाने युक्रेनचा मोठा भाग व्यापला आहे. त्यामुळेच युक्रेनने संपूर्ण प्रदेशावर पुन्हा ताबा मिळवण्याचे ध्येय ठेवले आहे. युक्रेन आता लुहान्स्क आणि डोनेस्तक प्रदेशांवर लक्ष केंद्रित करत आहे.