गौतम अदानी बनले जगातील दुसरे सर्वात श्रीमंत व्यक्ती, हे स्थान मिळवणारे आशियातील पहिले व्यक्ती


नवी दिल्ली : अदानी समूहाचे अध्यक्ष गौतम अदानी हे जगातील दुसऱ्या क्रमांकाचे श्रीमंत व्यक्ती ठरले आहेत. हा टप्पा गाठणारे अदानी हे आशियातील पहिले व्यक्ती आहेत. फोर्ब्सच्या रिअल टाइम अब्जाधीशांच्या यादीनुसार, अदानी 155.3 अब्ज डॉलर्सच्या संपत्तीसह जगातील श्रीमंतांच्या यादीत दुसऱ्या स्थानावर पोहोचले आहेत. या यादीत फ्रेंच उद्योगपती बर्नार्ड अर्नॉल्ट 155.2 अब्ज डॉलर्सच्या संपत्तीसह तिसऱ्या क्रमांकावर आहेत आणि Amazon चे संस्थापक जेफ बेझोस 149.7 अब्ज डॉलर्सच्या संपत्तीसह चौथ्या क्रमांकावर आहेत. टेस्लाचे सीईओ एलोन मस्क 273.5 अब्ज डॉलर्ससह पहिल्या क्रमांकावर आहेत.

देशांतर्गत शेअर बाजारात गुरुवारी घसरण झाली. मात्र या घसरणीनंतरही अदानी समूहाच्या कंपन्यांमध्ये मोठी तेजी दिसून आली.अदानी समूहाच्या सातही सूचीबद्ध कंपन्यांचे समभाग वधारले. समूहाची प्रमुख कंपनी अदानी एंटरप्रायझेस 4.97 टक्क्यांनी सर्वाधिक वाढली. अदानी ट्रान्समिशन 3.27 टक्के, अदानी टोटल गॅस 1.14 टक्के, अदानी ग्रीन एनर्जी 2.00 टक्के, अदानी पोर्ट्स 2.21 टक्के, अदानी पॉवर इट 3.45 टक्के आणि अदानी विल्मार 3.03 टक्के वाढले. फोर्ब्सच्या रिअल टाइम अब्जाधीशांच्या यादीनुसार, गुरुवारी अदानीची एकूण संपत्ती $ 5 अब्जने वाढली. अरनॉल्टची एकूण संपत्ती $3.1 अब्ज आणि बेझोसची $2.3 अब्ज कमी झाली आहे.

दरम्यान, ब्लूमबर्ग बिलियनेअर्स इंडेक्सनुसार, त्यांची एकूण संपत्ती $149 अब्ज झाली आहे. अदानीच्या एकूण संपत्तीत यावर्षी 72.4 अब्ज डॉलरची वाढ झाली आहे. एप्रिल 2020 पासून अदानी समूहाचे काही समभाग 1000 टक्क्यांपर्यंत वाढले आहेत. यामुळे अदानीची संपत्ती रॉकेट वेगाने वाढली आहे. अदानीने अलिकडच्या वर्षांत आपला व्यवसाय लक्षणीयरीत्या वाढवला आहे. त्यांनी डायमंड ट्रेडिंगमधून व्यवसाय सुरू केला, पण नंतर कोळसा व्यवसायात ते सामील झाले.

आज त्यांचा समूह कोळशापासून बंदरे, मीडिया, सिमेंट, अॅल्युमिना आणि डेटा सेंटरपर्यंतचा व्यवसाय करत आहे. अदानी समूह हा मार्केट कॅपनुसार देशातील दुसरा सर्वात मोठा समूह बनला आहे. हा समूह देशातील सर्वात मोठा खाजगी क्षेत्रातील बंदर आणि विमानतळ ऑपरेटर आहे. यासोबतच सिटी गॅस वितरण आणि कोळसा खाणकामातही ते पहिल्या क्रमांकावर आहे. अदानी समूहानेही हरित ऊर्जेवर $70 अब्ज गुंतवणुकीची घोषणा केली आहे.