एकाच मार्गावर धावणाऱ्या तेजस एक्स्प्रेस आणि वंदे भारतमुळे होणार नुकसान, IRCTC चा रेल्वे बोर्डाला इशारा


नवी दिल्ली – आयआरसीटीसीने तेजस एक्स्प्रेस आणि वंदे भारत ट्रेनमधील प्रवाशांच्या संभाव्य संघर्षाबद्दल चिंता व्यक्त केली आहे. लवकरच मुंबई ते अहमदाबाद दरम्यान वंदे भारत ट्रेन आणि तेजस एक्स्प्रेस एकाच वेळी एकाच मार्गावर सुरू होणार आहे. सूत्रांनी सांगितले की, आयआरसीटीसीने ऑगस्ट आणि सप्टेंबरमध्ये दोन पत्रांमध्ये असे म्हटले होते की, रेल्वेची प्रीमियम कॉर्पोरेट ट्रेन असलेल्या तेजस एक्स्प्रेसची ओळख करून देण्याच्या उद्दिष्टाच्या विरोधात वेळेचा संघर्ष होईल.

मात्र, IRCTC कडून अद्याप कोणीही यावर भाष्य केलेले नाही. सूत्रांनी सांगितले की, आयआरसीटीसीने रेल्वे बोर्डाला कळवले आहे की त्याच मार्गावर वंदे भारत एक्सप्रेस सुरू केल्याने तेजस एक्सप्रेसवर विपरित परिणाम होईल.

IRCTC ने व्यक्त केली रेल्वेचे संभाव्य नुकसान होण्याची भीती
प्रवाशांच्या संख्येत संभाव्य तोटा होण्याच्या भीतीने, IRCTC ने रेल्वेला सांगितले आहे की त्यांनी खूप मेहनत करून आणि ट्रेनचे भाडे आणि सेवा दोन्हीमध्ये बदल करून या ट्रेनसाठी ग्राहकांना तयार केले आहे. तेजस एक्स्प्रेस अहमदाबादहून सकाळी 6:40 वाजता सुटते आणि मुंबईला पहाटे 1:05 वाजता पोहोचते, तर दुसऱ्या दिशेने ती मुंबई सेंट्रलहून पहाटे 3:45 वाजता सुटते आणि सकाळी 10:10 वाजता अहमदाबादला पोहोचते. प्रस्तावित वेळेनुसार, नवीन वंदे भारत एक्स्प्रेस अहमदाबादहून सकाळी 7.25 वाजता सुटेल आणि दुपारी 1:30 वाजता मुंबईला पोहोचेल. परतीच्या प्रवासात मुंबई सेंट्रलवरून दुपारी 2:40 वाजता निघून रात्री 9:05 वाजता अहमदाबादला पोहोचेल.

वंदे भारतला लागेल तेजसपेक्षा कमी वेळ
दोन्ही गाड्यांमधील फरक दोन्ही दिशेने 45 मिनिटे ते 75 मिनिटांचा असेल आणि वंदे भारत एक्स्प्रेसच्या धावण्याच्या वेळेतही कमी असेल कारण तेजस एक्सप्रेसच्या तुलनेत दोन्ही बाजूंनी सुमारे 6.25 ते 6.50 तास लागतात. त्यामुळे या ट्रेनला अधिक फटका बसणार आहे. आयआरसीटीसीने दोन संप्रेषणांमध्ये म्हटले आहे की या प्रदेशात समान वेळेसह वंदे भारत एक्स्प्रेसचा परिचय आणि आधीच सुरू असलेल्या तेजस एक्स्प्रेसशी स्पर्धा केल्याने IR द्वारे प्रीमियम कॉर्पोरेट ट्रेन सुरू करण्याचा उद्देश अपयशी ठरेल.

तेजसची आधीच आहे कर्णावती एक्सप्रेसशी स्पर्धा
आयआरसीटीसीने रेल्वे बोर्डाला लिहिलेल्या पत्रात म्हटले आहे की, वंदे भारत रेक पहिल्यांदाच या विभागात आणण्यात येणार असल्याने, ती तेजसची नवीनता आणखी खराब करेल, जी राजधानी तेजस रेकच्या ऑपरेशनमुळे आधीच खराब झाली आहे. त्यात असेही म्हटले आहे की तेजस एक्सप्रेस आधीच कमी किमतीच्या एसी डबल डेकर आणि त्याच मार्गावरील सुस्थापित आणि लोकप्रिय कर्णावती एक्सप्रेसशी स्पर्धा करत आहे. इंडियन रेल्वे कॅटरिंग अँड टुरिझम कॉर्पोरेशन भारतीय रेल्वेच्या दोन खाजगी गाड्या चालवते – लखनौ – नवी दिल्ली तेजस एक्सप्रेस आणि अहमदाबाद – मुंबई तेजस एक्सप्रेस.

महामारीपासून तेजस ट्रेन फायदेशीर ठरल्या नाहीत, तर लखनौ-दिल्ली तेजस ट्रेनने 2019-20 मध्ये 2.33 कोटी रुपयांचा नफा कमावला. पण 2020-21 मध्ये 16.69 कोटी आणि 2021-22 मध्ये 8.50 कोटी रुपयांचा तोटा झाला. त्याचप्रमाणे मुंबई-अहमदाबाद तेजस ट्रेनला 2019-20, 2020-21 आणि 2021-22 मध्ये अनुक्रमे 2.91 कोटी, 16.45 कोटी आणि 15.97 कोटी रुपयांचा तोटा झाला.