इंडियन ऑइल कंपनी बिबट्यांच्या काळजीसाठी देणार 50 कोटी, 9 कोटींचा पहिला हप्ता जारी


भोपाळ : 17 सप्टेंबर रोजी कुनो पार्कमध्ये दक्षिण आफ्रिकेतील नामिबियातून आठ बिबटे सोडण्यात येणार आहेत. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी स्वतः बटन दाबून या बिबट्यांना जंगलातील बंदिशीतून बाहेर सोडणार आहेत. तेथे बिबटे आणण्याची तयारी सुरू झाली आहे. 16 सप्टेंबर रोजी बिबटे नामिबियातून मध्य प्रदेशातील कुनो राष्ट्रीय उद्यानात जातील. बिबट्यांच्या सुरक्षेसाठी बिबटे मित्र तैनात करण्यात येणार असून खाद्यासाठी 200 चितळे आहेत. त्याच वेळी, बिबटे महिनाभर नामिबियाच्या डॉक्टरांच्या देखरेखीखाली राहतील. वनविभागाने सर्व तयारी केली आहे. कुनो नॅशनल पार्कमध्ये नामिबियातून आणल्या जाणाऱ्या बिबट्यांच्या संवर्धनासाठी इंडियन ऑइल कंपनी पुढे आली असून या बिबट्यांवर 50 कोटी रुपये खर्च करण्याची घोषणा केली आहे.

या खर्चासाठी देण्यात आले पैसे
त्याचवेळी इंडियन ऑइल कंपनीने 9 कोटी रुपयांचा पहिला हप्ताही जारी केला आहे. उर्वरित रक्कम वेगवेगळ्या टप्प्यात दिली जाईल. कंपनीचे कार्यकारी संचालक आणि मध्य प्रदेशचे राज्य प्रमुख दीप कुमार बसू यांनी सांगितले की, कंपनी बिबट्यांचे संरक्षण, पर्यावरण व्यवस्थापन, पर्यावरण विकास कर्मचारी प्रशिक्षण आणि डॉक्टरांसाठी ही रक्कम देत आहे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या वाढदिवसानिमित्त पंतप्रधान स्वतः मध्य प्रदेशातील श्योपूर येथे येत आहेत. त्यांच्या हातातून या चित्त्यांना कुनो नॅशनल पार्कमध्ये सोडले जाईल. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्यासोबत कंपनीचे चेअरमन एम.एस.वैद हेही उपस्थित राहणार आहेत. ही रक्कम खर्च झाल्यानंतर कंपनी आणखी रक्कम जारी करेल.

कुनो राष्ट्रीय उद्यानाच्या आत नाही एकही गाव
त्याच वेळी, विशेष बाब म्हणजे हे उद्यान देशातील पहिले अभयारण्य आहे ज्याच्या आत एकही गाव नाही. कुनो नॅशनल पार्क हे चित्त्यांसाठी देशातील सर्वात योग्य मानले गेले आहे. या जंगलात पूर्वी दरोडेखोरांची सावली असायची असे म्हणतात. त्यामुळे डाकूंच्या संकटामुळे येथे मानवी वस्ती कमी होती. हे लक्षात घेऊन हे कुनो पार्क बिबट्यांसाठी सुरक्षित झाले. बिबटे प्रकल्प अहवालात असेही नमूद करण्यात आले आहे की कुनो नॅशनल पार्कचा एक मोठा इतिहास आहे जेथे पूर्वी डाकू राज्य करत होते, परंतु आता ते नियंत्रणात आहेत. या भागात शेतकरी आदिवासींनी स्थायिक होऊन शेती करत आहेत. विशेष म्हणजे कुनो नॅशनल पार्कची हद्द 700 किमी आहे, आता याच्या आत एकही गाव नाही आणि कोणीही आत जात नाही, या उद्यानातून गावे विस्थापित झाली आहेत. एकही गाव न येणारे हे देशातील पहिले एकमेव अभयारण्य ठरले आहे.