या भव्य चित्रात जेथे दिसत आहे भगवा ध्वज, तेथे असेल राम मंदिराचे गर्भगृह, जिथे विराजमान होणार रामलला


अयोध्या : उत्तर प्रदेशातील अयोध्येमध्ये दीर्घकाळापासून राजकीय आखाड्याचे केंद्रस्थान असलेल्या राम मंदिर आंदोलनाचे यश आता मूर्त स्वरुपात दिसून येत आहे. वादग्रस्त जागेवर मंदिर उभारण्याच्या सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्णयाने आंदोलनाला यश आले असले, तरी रामभक्तांचे स्वप्न ज्या दिवशी नव्याने बांधण्यात आलेल्या भव्य राम मंदिरात रामलला विराजमान होईल त्याच दिवशी पूर्ण होणार आहे. ती वेळही लवकरच येणार आहे. राममंदिर ट्रस्टच्या बैठकीत रामललाला मंदिरात अभिषेक कधी करायचा यावर चर्चा होत आहे. दरम्यान, मंदिराच्या बांधकामाचे चित्रही समोर आले असून, त्यात सर्व दगडांमध्ये भगवा ध्वज आकाशात फडकत आहे. या सर्वात भव्य मंदिराच्या पवित्र ठिकाणी रामाची मूर्ती बसवण्यात येणार असल्याचे सांगण्यात आले आहे.

राम मंदिराच्या तळमजल्याचे काम डिसेंबर 2023 मध्ये पूर्ण होणार आहे. त्यासाठी उभारणीचे काम जोरात सुरू आहे. नुकत्याच झालेल्या राममंदिर ट्रस्टच्या लोकांच्या बैठकीत बांधकाम कामात गुंतलेल्या तांत्रिक तज्ज्ञांनी तळमजल्याचे काम पुढील वर्षी डिसेंबरपर्यंत पूर्ण होईल, असा ठाम दावा केला आहे. यानंतर रामललाची मूर्ती मंदिरात बसवता येईल. बांधकाम पथकाने सांगितले की, राम मंदिराच्या मंडपाचे काम पूर्ण झाले आहे, ज्यामध्ये सुमारे 17 हजार ग्रेनाईट दगड बसवण्यात आले आहेत. मुख्य मंदिरात 3 लाख घनफूटपेक्षा जास्त दगड बसवल्याचा अंदाज आहे.

गर्भगृहात फडकत आहे भगवा ध्वज
तळमजल्याच्या बांधकामाचे भव्य चित्रही समोर आले आहे. मोठ्या ग्रॅनाइट रंगीत दगडांनी बनवलेल्या पायाच्या मध्यभागी एक प्लॅटफॉर्म आहे, जो झिग-झॅग-आकाराच्या सीमा भिंतीने वेढलेला आहे. या व्यासपीठावर एक खांब आहे, ज्यावर भगवा ध्वज फडकत आहे. भगव्या ध्वजासमोर उंच जागाही बनवण्यात आली आहे. हे राम मंदिराचे गर्भगृह आहे. या ठिकाणी रामललाच्या पवित्र मूर्तीची प्रतिष्ठापना करण्यात येणार आहे. मंदिराच्या गर्भगृहाचा आकार 20 फूट रुंद आणि 20 फूट लांब असेल.

कधी विराजमान होणार रामलला ?
1 जून रोजी उत्तर प्रदेशचे मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांनी राम मंदिराच्या गर्भगृहाची पहिली वीट घातली होती. राम मंदिर निर्माण योजनेनुसार गर्भगृहाचे बांधकाम 2023 पर्यंत पूर्ण करायचे आहे. त्याचबरोबर संपूर्ण मंदिराचे बांधकाम पूर्ण करण्याचे सन 2024 चे लक्ष्य आहे. त्याचबरोबर 2025 मध्ये संपूर्ण राम मंदिर परिसर तयार करण्याची योजना आहे. राम मंदिरात रामललाची मूर्ती बसवण्याची तारीख पूर्वी मंदिराचे मुख्य पुजारी सत्येंद्र दास जी यांनी निश्चित केली होती. त्यांनी घोषणा केली होती की 24 जानेवारी 2024 रोजी शुभ मुहूर्तावर रामलला मंदिरात बसतील.