UNHRC : भारताचे पाकिस्तानला चोख प्रत्युत्तर, दहशतवादी कारखाने चालवणाऱ्यांनी मानवी हक्कांबद्दल बोलणे ही फसवणूक


नवी दिल्ली : संयुक्त राष्ट्र मानवाधिकार परिषदेच्या (UNHRC) बैठकीत भारताने पाकिस्तानला चोख प्रत्युत्तर दिले आहे. भारताने म्हटले आहे की, संयुक्त राष्ट्रांच्या यादीत सर्वाधिक दहशतवाद्यांना आश्रय देणारा आणि दहशतवादी कारखाने चालवणारा पाकिस्तान हा भारतीय लोकांच्या मानवी हक्कांबद्दल चिंता व्यक्त करण्याचा फसवा प्रयत्न आहे. पाकिस्तान दहशतवादाला प्रोत्साहन देत आहे. अशा परिस्थितीत मानवाधिकार परिषदेने आपल्या अधिकारांचा वापर करून पाकिस्तानकडून दहशतवादाला दिले जाणारे प्रोत्साहन थांबवले पाहिजे.

भारताच्या स्थायी मिशनचे प्रथम सचिव पवन कुमार बधे म्हणाले की, पाकिस्तानने केलेल्या वक्तव्याला उत्तर देण्यासाठी भारत आपल्या प्रत्युत्तराच्या अधिकाराचा वापर करत आहे. या प्रतिष्ठित परिषदेने देऊ केलेल्या व्यासपीठाचा पाकिस्तानने पुन्हा एकदा गैरवापर करून भारताविरुद्ध अपप्रचार केला आहे. माझे शिष्टमंडळ त्यांचे निराधार विधान नाकारते, ते आमच्या प्रतिसादास पात्र नाहीत.

पाकिस्तानला रोखण्यात OIC अपयशी
ते म्हणाले की, आम्ही ओआयसीच्या निवेदनात भारताचा तथ्यात्मकदृष्ट्या चुकीचा आणि अयोग्य संदर्भ नाकारतो. आम्हाला खेद आहे की ओआयसी देश, ज्यांच्याशी आमचे जवळचे संबंध आहेत, ते पाकिस्तानला भारतविरोधी प्रचारासाठी ओआयसी व्यासपीठाचा गैरवापर करण्यापासून रोखण्यात अयशस्वी ठरले आहेत. ते म्हणाले की, स्वत:च्या सर्वोच्च नेतृत्वाला अनुसरून, पाकिस्तानने यापूर्वी दहशतवादी गट तयार केल्याचे आणि त्यांना अफगाणिस्तान आणि भारतीय केंद्रशासित प्रदेश जम्मू-काश्मीरमध्ये लढण्यासाठी प्रशिक्षण दिल्याचे उघडपणे मान्य केले आहे.

विश्वासार्ह पावले उचलण्यास सांगते परिषद
ते म्हणाले की, पाकिस्तानकडून भारतातील लोकांच्या मानवी हक्कांबद्दल बोलणे हेच भयावह आहे. आंतरराष्ट्रीय स्तरावर बंदी घालण्यात आलेले अतिरेकी सर्वाधिक संख्येने पाकिस्तानी भूमीवर कार्यरत आहेत, हे चांगलेच दस्तऐवजीकरण आहे. पाकिस्तान आपल्या लोकांच्या मानवी हक्कांचे उल्लंघन करून केवळ माझ्या देशातच नव्हे तर संपूर्ण प्रदेशातील शांतता आणि सुरक्षा धोक्यात आणण्यासाठी जबाबदार आहे. आम्ही परिषद आणि त्याच्या यंत्रणांना विनंती करतो की त्यांनी पाकिस्तानला राज्य प्रायोजित दहशतवाद संपवण्यासाठी आणि त्यांच्या नियंत्रणाखालील भागात दहशतवादी पायाभूत सुविधा नष्ट करण्यासाठी विश्वासार्ह पावले उचलण्यास सांगावे.

मानवी हक्कांच्या संरक्षणात पाकिस्तानचा खराब रेकॉर्ड
भारताच्या स्थायी मिशनचे प्रथम सचिव म्हणाले की, पाकिस्तानचा आपल्या लोकांच्या मानवी हक्कांचा प्रचार आणि संरक्षण करण्यात खराब रेकॉर्ड आहे. पूर्व पाकिस्तान आणि आताचा बांगलादेश यांचा 50 वर्षांपूर्वी नरसंहार करण्याचा लाजिरवाणा इतिहास आहे आणि याची पुनरावृत्ती करण्याची गरज नाही. अल्पसंख्याकांना धार्मिक स्वातंत्र्याचा अधिकार सुनिश्चित करण्यात पाकिस्तानचा सर्वात वाईट विक्रम आहे. धर्मनिंदा, बलात्कार, अपहरण, सक्तीचे धर्मांतर, अल्पवयीन मुलींचे बळजबरीने विवाह आणि धार्मिक स्थळांवर होणारे हल्ले हे पाकिस्तानातील हजारा, शिया, अहमदिया, हिंदू, शीख आणि ख्रिश्चन समुदायांसाठी एक दुःखद वास्तव आहे.

पाकिस्तानने आधी आपले घर दुरुस्त करावे
ते म्हणाले की, भेदभाव करणाऱ्या कायद्यांनी धार्मिक कट्टरतेचे वातावरण सुनिश्चित केले आहे ज्यामध्ये अल्पसंख्याकांचा छळ सुरूच आहे. परिषद आणि त्यांच्या यंत्रणांनी पाकिस्तानला संस्थात्मक छळ आणि धार्मिक आणि वांशिक अल्पसंख्याकांवरील भेदभावासाठी जबाबदार धरण्याची वेळ आली आहे. बलुचिस्तानसारख्या भागातील लोकांना अनेक दशकांपासून राजकीय दडपशाही आणि छळाचा सामना करावा लागत आहे. त्यामुळेच इतरांकडे बोटे दाखवण्यापूर्वी पाकिस्तानला आपले घर सुधारण्याचा सल्ला दिला जातो. पाकिस्तानने आपल्या वक्तव्यात मानवी हक्कांच्या खालावलेल्या परिस्थितीकडे लक्ष वेधले असते तर परिषदेला फायदा झाला असता.