PM मोदी आणि CM शिंदे यांच्यात फोनवर चर्चा, जाणून घ्या महाराष्ट्राच्या कोणत्या मुद्द्यावर झाली चर्चा


मुंबई : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्यात मंगळवारी रात्री उशिरा फोनवरून चर्चा झाली. सूत्रांकडून मिळालेल्या माहितीनुसार, दोन्ही नेत्यांमध्ये महाराष्ट्रात गुंतवणूक आणि मोठ्या प्रकल्पांबाबत सहकार्याबाबत चर्चा झाली आहे. वेदांता-फॉस्कॉन कंपनीने अचानक गुजरातमध्ये गुंतवणूक करण्याचे जाहीर केल्यानंतर महाराष्ट्र विकास आघाडीने शिंदे सरकारला घेराव घातल्याची माहिती आहे. या कंपनीने महाराष्ट्रात गुंतवणूक न केल्यामुळे सुमारे अडीच लाख कोटी रुपयांचे नुकसान झाले आहे. काही मोठे प्रकल्प मार्गी लागले असून, त्यावर पंतप्रधान आणि मुख्यमंत्री यांच्यात चर्चा झाल्याचे सूत्रांनी सांगितले.

भारतीय समूह वेदांता आणि तैवानची इलेक्ट्रॉनिक्स कंपनी फॉक्सकॉन यांचा 1.54 लाख कोटी रुपयांचा सेमीकंडक्टर प्लांट गुजरातमध्ये उभारण्याच्या घोषणेनंतर महाराष्ट्रातील विरोधी पक्षांनी राज्यातील एकनाथ शिंदे सरकारला लक्ष्य केल्याची माहिती आहे. प्लांटच्या स्थलांतरामुळे काही “अशुभ” झाल्याचा आरोप कॉंग्रेसने केला आहे, तर राष्ट्रवादी कॉंग्रेस पक्षाने (एनसीपी) म्हटले आहे की प्लांट हिसकावण्यात आला आहे.

अहमदाबादमध्ये होणार कंपनीची स्थापना
वेदांता-फॉक्सकॉन संयुक्त उपक्रमाचे डिस्प्ले एफएबी उत्पादन युनिट, सेमीकंडक्टर असेंबलिंग आणि चाचणी युनिट राज्यातील अहमदाबाद जिल्ह्यात 1000 एकर क्षेत्रामध्ये स्थापित केले जाईल. या संयुक्त उपक्रमात दोन्ही कंपन्यांची हिस्सेदारी अनुक्रमे 60 आणि 40 टक्के असेल.

महाराष्ट्रातील प्रमुख विरोधी पक्ष राष्ट्रवादी काँग्रेसने भारतीय जनता पक्ष (भाजप) शासित शेजारी राज्यावर “महाराष्ट्राच्या तोंडून गळफास हिसकावून घेतल्याचा” आरोप केला. राष्ट्रवादी काँग्रेसचे प्रदेशाध्यक्ष माजी मंत्री जयंत पाटील म्हणाले की, राज्याच्या हातातून एक मोठा प्रकल्प निसटला आणि एक लाख कोटी रुपयांहून अधिकची गुंतवणूक बुडाली. महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांची खिल्ली उडवताना शिवसेना नेते आदित्य ठाकरे म्हणाले की, महाविकास आघाडी सरकार सत्तेवर असताना या प्रकल्पाचा जोरदार समर्थन करण्यात आले होते आणि महाराष्ट्रात हा प्रकल्प उभारला जाणार हे जवळपास निश्चित होते. सध्याच्या सरकारने गुंतवणूकदारांचा विश्वास गमावला आहे. त्यामुळे मोठे प्रकल्प येथे येत नाहीत.

शिवसेना-राष्ट्रवादीने हे आरोप केले
ठाकरे म्हणाले की, पूर्वीचे एमव्हीए सरकार कंपनीच्या संपर्कात होते आणि या वर्षी जानेवारीत त्यांच्या अधिकार्‍यांशी बैठकही झाली होती. शिंदे सरकारवर निशाणा साधत ते म्हणाले, सरकार काय करत होते? उद्योगमंत्री काय करत होते? मुख्यमंत्री कार्यालयाने 26 जुलै रोजी ट्विट केले होते की, हा प्लांट महाराष्ट्रात उभारला जाणार आहे.

राष्ट्रवादीचे नेते पाटील म्हणाले, “महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री आणि उपमुख्यमंत्र्यांना राजकीय सभांमधून मोकळा वेळ मिळत नाही आणि गुजरातने पुन्हा एकदा महाराष्ट्राच्या तोंडचा घास हिसकावून घेतला आहे. गुजरातच्या निवडणुका जवळ आल्याने महाराष्ट्रात भाजप गुजरातच्या हिताचे रक्षण करताना दिसत आहे.

वेदांता व्यतिरिक्त, दुबई-आधारित नेक्स्टऑर्बिट आणि इस्रायल-आधारित तंत्रज्ञान कंपनी टॉवर सेमीकंडक्टर यांनी म्हैसूरमधील प्लांटसाठी कर्नाटक सरकारसोबत करार केला आहे. त्याच वेळी, सिंगापूरच्या IGSS व्हेंचरने त्यांच्या सेमीकंडक्टर युनिटसाठी तामिळनाडू हे स्थान निवडले आहे.