काँग्रेसला मोठा धक्का : गोव्यात काँग्रेसचा सफाया, माजी मुख्यमंत्र्यांसह आठ आमदारांचा भाजपमध्ये प्रवेश


पणजी – गोव्यात काँग्रेसला मोठा धक्का बसला आहे. माजी मुख्यमंत्री आणि काँग्रेसचे ज्येष्ठ नेते दिगंबर कामत आणि विरोधी पक्षनेते मायकल लोबो यांच्यासह काँग्रेसच्या आठ आमदारांनी भाजपमध्ये प्रवेश केला आहे. विरोधी पक्षनेते मायकल लोबो यांनी आज काँग्रेस विधिमंडळ पक्षाची महत्त्वपूर्ण बैठक घेतली. या बैठकीत काँग्रेस विधिमंडळ पक्षाचे भाजपमध्ये विलीनीकरण करण्याचा निर्णय घेण्यात आला. यानंतर या आमदारांनी मुख्यमंत्री प्रमोद सावंत यांचीही भेट घेतली.

या आमदारांनी सोडली काँग्रेस
दिगंबर कामत, मायकल लोबो, डी लोबो, राजेश फळदेसाई, केदार नायक, संकल्प आमोणकर, अलेक्सो सिक्वेरा आणि रुडॉल्फ फर्नांडिस हे काँग्रेसमधून भाजपमध्ये दाखल झाले आहेत. या सर्व आमदारांनी मुख्यमंत्री प्रमोद सावंत यांच्या उपस्थितीत भाजपमध्ये प्रवेश केला. यावेळी सीएम सावंत यांनी काँग्रेसवर टीकास्त्र सोडले आणि म्हणाले, राहुल गांधी भारत जोडो यात्रा काढत आहेत, पण ‘कॉंग्रेस छोडो’ यात्रा गोव्यातून सुरू झाली आहे.

काँग्रेसकडे आता केवळ आहेत तीन आमदार
40 जागांच्या गोवा विधानसभेत भाजपचे 20 आमदार होते. तर काँग्रेसला 11 जागा मिळाल्या होत्या. याशिवाय महाराष्ट्रवादी गोमंतककडे दोन आणि गोवा फॉरवर्ड पक्षाला एक जागा आहे. तर इतरांच्या खात्यात सहा जागा आहेत. काँग्रेसचे आठ आमदार भाजपमध्ये दाखल झाल्याने काँग्रेसकडे विधानसभेच्या केवळ तीन जागा उरल्या आहेत. त्याचवेळी भाजपची संख्या 28 झाली.

विधानसभेत हालचाल
याचबरोबर गोवा काँग्रेस विधिमंडळ पक्षाने विधानसभेत भाजपमध्ये विलीन होण्याचा ठराव मंजूर केला. विरोधी पक्षनेते मायकल लोबो यांनी इतर सात आमदारांच्या उपस्थितीत हा प्रस्ताव मांडला, त्यानंतर माजी मुख्यमंत्री आणि आमदार दिगंबर कामत यांनी या प्रस्तावाला पाठिंबा दिला.

असे 2019 मध्येही घडले
2019 मध्येही भाजपने काँग्रेसला असाच दणका दिला होता, हे लक्षात घेण्यासारखे आहे. जुलै 2019 मध्ये काँग्रेसचे 10 आमदार भाजपमध्ये दाखल झाले होते.

भाजपने सुरू केले ‘ऑपरेशन मड’
दुसरीकडे गोव्यातील राजकीय उलथापालथीनंतर काँग्रेसने भाजपवर हल्लाबोल केला आहे. गोव्यात त्यांचे आठ आमदार भारतीय जनता पक्षात (भाजप) सामील झाल्यानंतर आणि यात्रेवरून लक्ष वळवण्यासाठी ‘ऑपरेशन मुद्दे’ सुरू केल्यानंतर ‘भारत जोडो यात्रे’च्या यशाने भाजप निराश झाल्याचा आरोप काँग्रेसने बुधवारी केला. पक्षाचे सरचिटणीस जयराम रमेश म्हणाले की, भाजपच्या या क्षुल्लक युक्तींवर काँग्रेस मात करू शकेल. भारत जोडो यात्रेला मिळालेल्या यशामुळे गोव्यात भाजपचे ‘ऑपरेशन मड’ राबविण्यात आले, असे ट्विट त्यांनी केले. दररोज लक्ष विचलित करण्याचा प्रयत्न होत असून यात्रा कमकुवत वाटावी यासाठी चुकीची माहिती पसरवली जात आहे.