T20 World Cup 2022 : 5 दुर्दैवी खेळाडू ज्यांना मिळाले नाही T20 विश्वचषकासाठी भारतीय संघात स्थान


नवी दिल्ली : पुढील महिन्यात ऑस्ट्रेलियात टी-20 विश्वचषक 2022 होणार आहे. या स्पर्धेसाठी भारतीय संघाची निवड करण्यात आली आहे. विश्वचषक संघात खेळाडू सहभागी व्हावे अशी प्रत्येक खेळाडूची इच्छा असते. विश्वचषक खेळणे हे प्रत्येक खेळाडूचे स्वप्न असते. मात्र, मोजक्याच खेळाडूंचे हे स्वप्न पूर्ण होऊ शकते. काही खेळाडू अशुभ राहतात, ज्यांना मेहनत करूनही संघात स्थान मिळत नाही. भारतीय संघातील अशा खेळाडूंबाबत अनेकदा चर्चा होते. यावेळीही असेच काहीसे घडले आहे. सोशल मीडियावर चाहत्यांनीही निवडकर्त्यांवर राग व्यक्त केला. आम्ही तुम्हाला अशा पाच दुर्दैवी क्रिकेटर्सबद्दल सांगणार आहोत, ज्यांना संघात स्थान मिळालेले नाही.

1) मोहम्मद शमी
शमीचा स्टँडबाय खेळाडू म्हणून समावेश करण्यात आला आहे, पण त्याला 15 जणांच्या संघात स्थान मिळालेले नाही. आशिया कपमध्ये भारताच्या पराभवाचे कारण गोलंदाजी होते. तेव्हापासून शमीच्या टी-20 संघात निवड झाल्याची चर्चा रंगली होती. त्याला विश्वचषक संघात स्थान दिले जाईल असे वाटले होते, पण तसे झाले नाही. शमी हा भारतीय संघाचा वरिष्ठ गोलंदाज आहे. क्रिकेटच्या तिन्ही फॉरमॅटमध्ये त्याचा रेकॉर्ड चांगला आहे. चांगला गोलंदाज असूनही त्याला स्थान मिळालेले नाही.

ऑस्ट्रेलियन खेळपट्ट्या वेगवान गोलंदाजांना मदत करतात. शमी आपल्या स्विंगने फलंदाजांना अडचणीत आणू शकतो. कदाचित निवडकर्त्यांचा आता त्याच्यावर विश्वास नसेल. शमीने भारतासाठी आतापर्यंत 60 कसोटी, 82 एकदिवसीय आणि 17 टी-20 सामने खेळले आहेत. त्याची इकोनॉमी कसोटी आणि एकदिवसीय सामन्यांमध्ये 6 पेक्षा कमी आहे. T20 मध्ये त्याची इकोनॉमी 9.55 आहे.

2) शार्दुल ठाकूर
शार्दुल ठाकूरने एकट्याने भारतीय संघाला काही मोठे सामने जिंकून दिले आहेत. विश्वचषक संघात त्याची जागाही पक्की झाल्याचे दिसत होते, पण शेवटच्या क्षणी त्याचे नाव वगळण्यात आले. रवींद्र जडेजा दुखापतीमुळे बाहेर असताना आता शार्दुलचा नंबर येऊ शकतो, असे वाटत होते. गोलंदाजीसोबतच शार्दुल काही काळ फलंदाजीतही ताकद दाखवत होता. शार्दुल अजूनही टी-20 संघात बसत नसल्याचे निवडकर्त्यांना वाटते.

शार्दुलकडे निवडकर्त्यांनी पूर्णपणे दुर्लक्ष केले आहे. भारतीय संघासाठी शार्दुलने आतापर्यंत 8 कसोटी सामन्यात 27 बळी, 22 एकदिवसीय सामन्यात 32 बळी आणि 25 टी-20 सामन्यात 33 बळी घेतले आहेत. याशिवाय, तिन्ही फॉरमॅट एकत्र केले तर त्याने 400 हून अधिक धावा केल्या आहेत.

3) संजू सॅमसन
जागतिक क्रिकेटमध्ये सॅमसनशिवाय दुसरा खेळाडू कदाचित नसेल. प्रत्येक मोठ्या स्पर्धेत निवड समितीने त्याच्याकडे दुर्लक्ष केले आहे. सॅमसनमुळे बीसीसीआयला नेहमीच सोशल मीडियावर ट्रोल व्हावे लागते. ऋषभ पंत टी-20 मध्ये विशेष काही करू शकला नाही. आशिया चषकात त्याची कामगिरी खराब होती. अशा स्थितीत सॅमसनची एंट्री वर्ल्डकपसाठी होईल, असे वाटले होते, पण तसे काही झाले नाही.

सॅमसनच्या प्रतिभेकडे नेहमीच दुर्लक्ष केले गेले. 2015 पासून तो संघात आणि बाहेर जात आहे. मात्र, सॅमसनला जेव्हा-जेव्हा संधी मिळाली तेव्हा त्याने सर्वांना प्रभावित केले. आतापर्यंत त्याने टीम इंडियासाठी 16 टी-20 सामन्यात 296 धावा केल्या आहेत. त्याची सर्वोच्च धावसंख्या 77 आहे.

4) रवी बिश्नोई
बिश्नोईबद्दल चाहते एकच सांगत आहेत की तुझी चूक काय होती. बिश्नोईने आतापर्यंतच्या प्रत्येक सामन्यात चांगली कामगिरी केली आहे. आशिया चषक स्पर्धेतही त्याला खेळण्याची संधी मिळाली आणि त्यातही त्याला विकेट्स मिळाल्या. आर अश्विन अनेक T20 सामने खेळत नाही पण तरीही निवडकर्ते त्याला मोठ्या स्पर्धांपूर्वी आणतात. अशा स्थितीत बिश्नोईसारख्या फिरकी गोलंदाजाची कारकीर्द संपुष्टात येऊ शकते. बिश्नोईची निवड न झाल्याने चाहतेही निराश झाले आहेत.

बिश्नोईने टीम इंडियासाठी आतापर्यंत 10 टी-20 सामने खेळले आहेत. त्याच्या नावावर 16 विकेट्स आहेत. त्याचा इकोनॉमी रेट 7.09 आहे. या वर्षी फेब्रुवारीमध्ये त्याने वेस्ट इंडिजविरुद्ध टी-20 क्रिकेटमध्ये पदार्पण केले आणि त्याला सामनावीर म्हणून निवडण्यात आले.

5) दीपक चहर
दीपक चहरलाही 15 सदस्यीय संघात स्थान मिळाले नाही. त्याची आकडेवारी पाहता निवडकर्त्यांनी त्याची फसवणूक केल्याचे दिसते. त्याला स्टँड बाय प्लेअर म्हणून स्थान मिळाले आहे. दीपक चहरने पहिल्या सहा षटकांत आपल्या धारदार गोलंदाजीने ऑस्ट्रेलियात कहर केला होता. विदेशी खेळपट्ट्यांवर चहरची कामगिरी नेहमीच उत्कृष्ट राहिली आहे. आशिया चषकातही त्याची निवड झाली नव्हती आणि आता त्याला टी-20 विश्वचषकातून वगळण्यात आले आहे.

चहर आता चांगली फलंदाजी करतो. त्याने वेस्ट इंडिज दौऱ्यावर भारतासाठी एकट्याने सामने जिंकले. आतापर्यंत त्याने टीम इंडियासाठी 21 टी-20 सामने खेळले आहेत. त्याच्या नावावर 26 विकेट्स आहेत. बांगलादेशविरुद्धच्या टी-20मध्ये त्याने 7 धावांत 6 विकेट घेतल्या होत्या.