बॉम्बस्फोटातील दोषींबद्दल सहानुभूती नाही, पंतप्रधान मोदींचा एजंट म्हणवायला आवडते, शिंदे यांचे महाविकास आघाडीवर टीकास्त्र


औरंगाबाद : महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी सोमवारी याकुब (मेमन) बद्दल सहानुभूती बाळगण्यापेक्षा पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि केंद्रीय गृहमंत्री यांच्याबद्दल सहानुभूती बाळगणे चांगले असल्याचे म्हणत विरोधकांवर निशाणा साधला. शाह यांनी जम्मू-काश्मीरमधील कलम 370 रद्द केले. 1993 च्या मुंबई बॉम्बस्फोटातील भूमिकेसाठी मेमनला 2015 मध्ये फाशी देण्यात आली होती. मध्य महाराष्ट्रातील औरंगाबाद जिल्ह्यातील पैठण येथील सभेला संबोधित करताना शिंदे यांनी ही माहिती दिली. पक्षाचे संस्थापक बाळ ठाकरे यांचे स्वप्न पूर्ण करणाऱ्या लोकांचे ‘एजंट’ होणे चांगले, असा दावा करत त्यांनी उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेनेच्या गटावर हल्लाबोल केला.

मुंबईतील स्मशानभूमीतील मेमनच्या समाधीच्या देखभालीवरून पक्षाचे अध्यक्ष उद्धव ठाकरे आणि भारतीय जनता पक्षाच्या (भाजप) नेतृत्वाखालील शिवसेना गटामध्ये शाब्दिक युद्ध सुरू आहे. शिंदे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेना गटाचा मित्रपक्ष असलेल्या भाजपने दावा केला आहे की मेमनच्या कबरीचे “सुशोभीकरण” मागील ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील महाविकास आघाडी (MVA) सरकारच्या (नोव्हेंबर 2019-जून 2022) कार्यकाळात झाले होते. माजी मुख्यमंत्र्यांनी माफी मागावी, अशी मागणी पक्षाने केली आहे.

बाळासाहेब ठाकरे यांचे स्वप्न पूर्ण करणाऱ्यांचे एजंट होणे कधीही चांगले
शिंदे म्हणाले, याकुब मेमनच्या कबरीचे सुशोभीकरण कोणाच्या कार्यकाळात झाले, याची चौकशी झाली पाहिजे. आम्ही पंतप्रधान मोदी आणि अमित शहा यांचे एजंट म्हणून काम करत असल्याचा आरोप केला जात आहे. 370 (जम्मू-काश्मीरला विशेष दर्जा देणारे) कलम रद्द करणाऱ्या याकूब मेमनचे एजंट होण्यापेक्षा बाळासाहेब ठाकरेंच्या स्वप्नपूर्तीचे एजंट होणे चांगले आहे, असे शिवसेनेचे मुखपत्र असलेल्या ‘सामना’मध्ये प्रसिद्ध झाले असून, त्यांनी हे लेख फेटाळले. भाजप मुंबईतून मराठी लोकांना संपवण्याचे काम करत आहे, असे म्हटले होते. मुख्यमंत्री म्हणाले, मुंबईतून मराठींना संपवण्यासाठी भाजप आमचा वापर करत असल्याचा आरोप केला जात आहे.

हे प्रसिद्ध करणाऱ्या ‘सामना’ने मराठी भाषिक मुंबईबाहेर का गेले याचे विश्लेषणही प्रकाशित करावे. ते म्हणाले की 2019 च्या विधानसभा निवडणुकीत शिवसेनेने भाजपसोबत युती करून मते मागितली होती आणि हिंदुत्व विचारधारा आणि मतदारांशी कोणी “विश्वासघात” केला याचे आत्मपरीक्षण करण्याची वेळ आली आहे.