ममता सरकारच्या विरोधात नबन्ना मोर्चा काढणाऱ्या भाजप कार्यकर्त्यांवर लाठीचार्ज, शुभेंदू अधिकारी-लॉकेट चॅटर्जी यांना अटक


कोलकाता : पश्चिम बंगालच्या ममता बॅनर्जी यांच्या विरोधात भाजपने काढलेल्या नबन्ना मार्च (‘सचिवालय मार्च’) दरम्यान पोलिसांनी लाठीमार केला. जमावाला पांगवण्यासाठी पाण्याच्या तोफांचा वापर करण्यात आला. भाजपचे विरोधी पक्षनेते शुभेंदू अधिकारी, लॉकेट चॅटर्जी यांच्यासह अनेक नेत्यांना ताब्यात घेण्यात आले आहे. खरे तर राज्यात 14 सप्टेंबरपासून सुरू होणाऱ्या विधानसभा अधिवेशनापूर्वी भाजपने सचिवालयावर मोर्चा काढत रस्त्यावर ताकद दाखविण्याची घोषणा केली होती.

विधानसभेच्या अधिवेशनाच्या एक दिवस आधी उघडण्यात आला ममता सरकारच्या विरोधात मोर्चा
वास्तविक, ममता बॅनर्जी सरकारने बोलावलेल्या विधानसभेच्या अधिवेशनाच्या एक दिवस आधी भाजपने रस्त्यावर ताकद दाखवण्याचा निर्णय घेतला. ममता सरकारवर भ्रष्टाचाराचा आरोप करत भाजप नेत्यांनी मंगळवारी नबन्ना सचिवालयावर मोर्चा काढण्याचा निर्णय घेतला. याआधी भाजपने अनेक पातळ्यांवर धोरणात्मक तयारी केली होती. मात्र मंगळवारी वेगवेगळ्या दिशांनी मोर्चा काढणाऱ्या भाजप नेत्यांना रोखण्यासाठी बॅरिकेड्स, जल तोफ आणि मोठ्या प्रमाणात फौजफाटा आधीच तैनात करण्यात आला होता. मात्र पोलिसांनी जागोजागी मोर्चा अडवला. शुभेंदू अधिकारी, राहुल सिन्हा, लॉकेट चॅटर्जी यांना पोलिसांनी हुगळी पुलाजवळ ताब्यात घेतले आणि पोलिस व्हॅनमध्ये नेले.

हावडा पुलावर लाठीचार्ज
दुसरीकडे, हावडा पुलाजवळ आंदोलकांना पांगवण्यासाठी पोलिसांनी अश्रुधुराच्या नळकांड्या फोडल्या, पाण्याच्या तोफांचा वापर केला. काही कामगारांची पोलिसांशी झटापट झाली. जमावाला पांगवण्यासाठी पोलिसांनी लाठीचार्ज केला. येथेही सर्व महिला-पुरुष कार्यकर्त्यांना पोलिसांनी ताब्यात घेतले. राणीगंजमध्ये पक्षाच्या कार्यकर्त्यांनाही प्रतिबंधात्मक ताब्यात घेण्यात आले आहे.

सकाळपासूनच सुरू झाली कार्यकर्त्यांची ये-जा
पश्चिम बंगाल सरकारला घेराव घालण्यासाठी भाजपचे कार्यकर्ते सकाळपासून कोलकाता आणि हावडा गाठू लागले. इथून नबन्नाकडे कूच करायची होती. मोर्चाला सचिवालयापर्यंत पोहोचू न देण्यासाठी पोलिसही पूर्ण तयारीत होते. ‘नबन्ना अभियाना’त सहभागी होण्यासाठी भाजपने समर्थकांसाठी सात गाड्यांची व्यवस्था केली होती. उत्तर बंगालमधून तीन आणि दक्षिण बंगालमधून चार गाड्या आल्या. उत्तर 24 परगणा येथील भाजप कार्यकर्त्यांना कोलकाता येथे घेऊन जाणाऱ्या बसेसही पोलिसांनी रोखल्याचा आरोप आहे.

उत्तर कोरिया बनवले आहे पश्चिम बंगालचे : अधिकारी
अटकेनंतर भाजप नेते शुभेंदू अधिकारी म्हणाले की, पश्चिम बंगालला उत्तर कोरिया बनवण्यात आले आहे. मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी यांना जनतेचा पाठिंबा नाही. त्यामुळेच त्या उत्तर कोरियासारख्या हुकूमशाही बंगालमध्ये राबवत आहेत. पोलीस जे करत आहेत, त्याची किंमत त्यांना चुकवावी लागेल. शुभेंदू अधिकारी संत्रागाछी परिसरातून मोर्चाचे नेतृत्व करत होते.

दुसरीकडे, भाजपचे माजी प्रदेशाध्यक्ष आणि विद्यमान राष्ट्रीय उपाध्यक्ष दिलीप घोष यांनी उत्तर कोलकाता येथून निषेध मोर्चाचे नेतृत्व केले. घोष म्हणाले की, टीएमसी सरकार जनतेच्या बंडाला घाबरते. त्यांनी आमचा निषेध मोर्चा रोखण्याचा प्रयत्न केला, तरी आम्ही शांततेने आंदोलन करू. कोणताही अनुचित प्रकार घडल्यास राज्य प्रशासन जबाबदार असेल.