Falcon Bird : असे काय आहे या पक्ष्यात ज्यामुळे अरबस्तानचे शेख होतात त्याचे दिवाने!


अरब देशांमध्ये, बाज अर्थात गरुडाद्वारे शिकार करण्याची परंपरा शतकानुशतके चालत आली आहे. गरुडाला शिकारीसाठी योग्य प्रशिक्षण दिले जाते. डोळे मिचकावताना हे गरुड शिकारीचे सर्व काम करतात. अरब देशांमध्ये आणि इस्लामिक परंपरेत गरुडाचे महत्त्व काय आहे ते जाणून घेऊया.

गरुडाच्या स्वप्नांचे महत्त्व
जर एखाद्या व्यक्तीला स्वप्नात गरुड दिसला, तर त्याचा स्वतःचा अर्थ आहे. जर एखाद्या व्यक्तीला स्वप्नात गरुड दिसला, तर याचा अर्थ असा आहे की त्याचा मुलगा त्याच्या काळातील एक अतिशय महत्त्वाचा माणूस होईल. जर एखाद्या व्यक्तीला गरुडाची काही पिसे पकडताना स्वप्न पडले, तर याचा अर्थ असा होतो की त्याच्या हातात काही शक्ती राहतील. जर एखाद्या राजाला स्वप्नात त्याच्या हातातून गरुड उडताना दिसला, तर त्याचा अर्थ असा होतो की त्याच्याकडे सत्तापालट होईल. जर असे गरुड स्वप्नात दिसले ज्याचा मृत्यू झाला असेल तर ते खूप वाईट मानले जाते. याचा अर्थ राजा मरेल.

गरुडांकडून शिकार हा आहे अरबस्तानातील लोकप्रिय खेळ
असे मानले जाते की अरब देशांमध्ये फाल्कनरीची परंपरा 1400 वर्षांहून अधिक काळापासून चालू आहे. फॉल्कनेरी हा सौदी, युएई आणि इतर अरब देशांमध्ये लोकप्रिय खेळ आहे. शेखांच्या मनगटावर बसलेले गरुड संकेत मिळताच शिकारीवर भरारी घेतात. गरुड हा एक अतिशय शक्तिशाली पक्षी आहे आणि ते स्वतःहून अनेक पटींनी मोठ्या प्राण्यांची आणि पक्ष्यांची शिकार करू शकतात. हे गरुड हरीण, ससे, जंगली शेळ्यांसह सर्व प्राणी किंवा पक्ष्यांना त्यांच्या मजबूत पकडीने जखमी करतात. नंतर, शेख आणि त्याच्या मित्रांची मेजवानी बनते.

शिकारीसाठी प्रशिक्षित प्राणी किंवा पक्षी यांना जवारेह म्हणतात
जे प्राणी किंवा पक्षी शिकारीसाठी प्रशिक्षित केले जातात त्यांना जवारेह म्हणतात. पक्ष्यांमध्ये, गरुडाला अनेकदा शिकारीसाठी प्रशिक्षित केले जाते. याशिवाय शिकारी कुत्रे, वाघ, बिबट्या आदींची शिकार करण्याचे प्रशिक्षण दिले जाते. हे शिकारी त्यांच्या मालकांसाठी प्राणी किंवा वन्य प्राण्यांची शिकार करतात.

पर्शियाच्या राजाने सुरू केली होती ही परंपरा
पर्शियाचा सुरुवातीचा सम्राट अल हरिथ बिन मुआविया हा पहिला फॉकनर मानला जातो. असे म्हणतात की त्याने एका गरुडाला पक्ष्याची शिकार करताना पाहिले. तो त्या गरुडाच्या सौंदर्याच्या आणि शिकारीच्या भावनेच्या प्रेमात पडला आणि त्याने त्याला पकडण्याचा आदेश दिला. सम्राटाने गरुडाला पाळले आणि त्याला शिकारीचे प्रशिक्षण दिले. असे म्हणतात की गरुड नेहमी राजाच्या मनगटावर बसत असे.

कुराणानुसार, गरुडाने पकडलेली शिकार खाण्याची परवानगी आहे
मुस्लिमांचा पवित्र ग्रंथ कुराणमध्ये फाल्कनेरी न्याय्य आहे. त्यात असे नमूद करण्यात आले आहे की, जर कुत्रे, पक्षी किंवा बाक यासारख्या इतर भक्षकांनी कोणतेही शिकार पकडले असेल, तर त्याचे मांस खाण्याची परवानगी आहे, भले भक्ष्यातील काही भाग भक्षक प्राणी किंवा पक्ष्याने खाल्ले असेल.