राणीच्या मुकुटावर सजलेल्या जगातील सर्वात मोठ्या ‘कोहिनूर’ हिऱ्यावरुन पुन्हा वाद, त्याची किंमत आहे 15 अब्ज


ब्रिटनची महाराणी एलिझाबेथ द्वितीय यांच्या निधनानंतर भारताने त्यांच्या मुकुटावर सजवलेल्या कोहिनूर हिऱ्यावरुन पुन्हा एकदा दावा केला जात आहे. ओडिशातील एका सामाजिक-सांस्कृतिक संस्थेने कोहिनूर हिरा भगवान जगन्नाथ यांचा असल्याचा दावा केला आहे. ब्रिटनमधून हा कोहिनूर ऐतिहासिक पुरी मंदिर परत करण्यासाठी संघटनेने राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू यांच्या हस्तक्षेपाची मागणी केली आहे. कोहिनूर हा जगातील सर्वात मौल्यवान रत्नांपैकी एक मानला जातो. कोहिनूर हा 14व्या शतकात दक्षिण भारतातील कोल्लूर खाणीत कोळसा खाणीत सापडला होता. हा 105.6 कॅरेटचा हिरा 1937 पासून ब्रिटीशांच्या ताब्यात आहे. त्याचे वजन 21.6 ग्रॅम आहे. हा एकेकाळी जगातील सर्वात मोठा हिरा मानला जात असे.

नवीन राजा चार्ल्सच्या पत्नीकडे जाणार हा कोहिनूर
राणी एलिझाबेथ II ही ब्रिटिश इतिहासातील सर्वात जास्त काळ राज्य करणारी सम्राट आणि जगातील सर्वात जुनी राष्ट्रप्रमुख होती. राणी एलिझाबेथ II च्या मृत्यूनंतर, तिचे ज्येष्ठ आणि वारस आणि माजी प्रिन्स ऑफ वेल्स, प्रिन्स चार्ल्स, युनायटेड किंगडमचे राजा आणि 14 कॉमनवेल्थ क्षेत्रांचे नवीन राजा बनले आहेत. ब्रिटीश परंपरेनुसार, राणी एलिझाबेथ II च्या मृत्यूनंतर, 105 कॅरेटचा हिरा त्यांच्या पत्नी, डचेस ऑफ कॉर्नवॉल कॅमिला यांच्याकडे जाईल. राजा जॉर्ज सहावाच्या राज्याभिषेकाच्या स्मरणार्थ 1937 मध्ये एक मुकुट तयार करण्यात आला. त्यात कोहिनूरसह अनेक मौल्यवान दगडही आहेत.

अनेक वर्षांपासूनची आहे ही मागणी
पुरीस्थित श्री जगन्नाथ सेनेने राष्ट्रपतींना निवेदन पाठवून कोहिनूर हिरा 12व्या शतकातील मंदिरात परत आणण्याची प्रक्रिया सुलभ करण्यासाठी त्यांच्या हस्तक्षेपाची मागणी केली आहे. सेना निमंत्रक प्रिया दर्शन पटनायक यांनी निवेदनात म्हटले आहे की, कोहिनूर हिरा भगवान जगन्नाथ यांचा आहे. आता तो इंग्लंडच्या राणी (दिवंगत) कडे आहे. महाराजा रणजित सिंह यांनी हा कोहिनूर हिरा आपल्या मृत्युपत्रात भगवान जगन्नाथ यांना दान केला होता, असे निवेदनात लिहिले आहे. अफगाणिस्तानच्या नादिर शाहविरुद्धच्या लढाईत विजय मिळवल्यानंतर पंजाबचे महाराजा रणजित सिंह यांनी हीरा पुरी देवाला दान केला होता, असा दावा पटनायक यांनी केला.

रणजितसिंगच्या मुलाकडून हिसकावून घेतला कोहिनूर
मात्र, ते तातडीने हाती लागले नाही. म्हणजेच एक औपचारिकता बाकी होती. इतिहासकार आणि संशोधक अनिल धीर यांनी प्रसारमाध्यमांना सांगितले की, रणजीत सिंह यांचा मृत्यू 1839 मध्ये झाला आणि 10 वर्षांनंतर ब्रिटीशांनी त्यांचा मुलगा दलीप सिंग यांच्याकडून कोहिनूर हिसकावून घेतला, जरी त्यांना पुरी येथे भगवान जगन्नाथ यांना तो देण्यात आला होता, हे माहीत होते. पटनायक यांनी आग्रह धरला की या संदर्भात राणीला पत्र पाठवल्यानंतर, त्यांना 19 ऑक्टोबर 2016 रोजी बकिंगहॅम पॅलेसकडून एक संप्रेषण प्राप्त झाले, ज्यात त्यांना थेट युनायटेड किंगडम सरकारकडे अपील करण्यास सांगितले, कारण महामहिम त्यांच्या मंत्र्यांच्या सल्ल्यानुसार होते.

त्या पत्राची प्रत आपण राष्ट्रपतींना दिलेल्या निवेदनासोबत जोडल्याचे पटनायक यांनी सांगितले. प्रसारमाध्यमांनी विचारले असता 6 वर्षे या मुद्द्यावर गप्प का बसले? पटनायक म्हणाले की त्यांना इंग्लंडला जाण्यासाठी व्हिसा नाकारण्यात आला होता, त्यामुळे ते यूके सरकारकडे या प्रकरणाचा पाठपुरावा करू शकले नाहीत. पाकिस्तान आणि अफगाणिस्तानमध्ये राहणारे महाराजा रणजित सिंग यांचे अनेक वारसदारही त्याचे दावेदार असले तरी लष्कराचा दावा रास्त असल्याचे धीर म्हणाले.

रणजित सिंग यांनी मृत्युपत्रात लिहिले
इतिहासकार आणि संशोधक अनिल धीर यांनी सांगितले की, महाराजा रणजित सिंग यांच्या मृत्यूपूर्वीच्या मृत्यूपत्रात म्हटले आहे की, त्यांनी भगवान जगन्नाथ यांना कोहिनूर दान केला होता. हे दस्तऐवज ब्रिटीश लष्कराच्या अधिकाऱ्याने प्रमाणित केले होते, त्याचा पुरावा दिल्लीतील राष्ट्रीय अभिलेखागारात उपलब्ध आहे.

ओडिशाचे सत्ताधारी बिजू जनता दल (बीजेडी) खासदार भूपिंदर सिंह यांनी 2016 मध्ये राज्यसभेत हिरा परत आणण्याचा मुद्दा उपस्थित केला होता. पुरीतील भाजप आमदार जयंत सारंगी यांनीही हे प्रकरण ओडिशा विधानसभेत मांडणार असल्याचे सांगितले. कोहिनूर हिरा लाहोरच्या महाराजांनी तत्कालीन इंग्लंडच्या राणीला सुपूर्द केला होता. म्हणजेच सुमारे 170 वर्षांपूर्वी ते ब्रिटिशांच्या ताब्यात दिले गेले नव्हते. भारतीय पुरातत्व सर्वेक्षण विभागाने काही वर्षांपूर्वी एका आरटीआयच्या उत्तरात ही माहिती दिली होती. म्हणजेच हिरा हिसकावून घेतला, हाती लागला नाही.

लेखक आणि इतिहासकार विल्यम डॅलरिम्पल यांनी त्यांच्या कोहिनूर या पुस्तकात नमूद केले आहे की बाल शीख वारस दलीप सिंग यांनी राणी व्हिक्टोरियाला रत्न (हिरा) सोपवल्याबद्दल खेद व्यक्त केला. मात्र, तो पुरुष म्हणून राणीला द्यायचा होता. सुप्रीम कोर्टात भारत सरकारची भूमिका अशी होती की हिरा (अंदाजे मूल्य US$ 200 दशलक्ष म्हणजे 15,84,44,30,000 रुपये) ब्रिटीश शासकांनी चोरला नाही किंवा जबरदस्तीने घेतला नाही, तर पंजाबच्या तत्कालीन राज्यकर्त्यांनी ईस्ट इंडिया कंपनीला दिला होता.