मुख्यमंत्री शिंदे यांच्या आमदाराची नवरात्रीमध्ये गरबा आणि दांडियाला मध्यरात्रीपर्यंत परवानगी मिळण्याची मागणी


मुंबई: महाराष्ट्र विधानसभेचे सदस्य प्रकाश सुर्वे यांनी म्हटले आहे की, दोन वर्षानंतरचे ही पहिली नवरात्री असेल जी भव्यतेने साजरे केली जाईल, त्यामुळे या नवरात्रीच्या प्रत्येक दिवशी मध्यरात्रीपर्यंत गरबा आणि दांडिया खेळू. 20 वर्षांहून अधिक काळ शहरातील सर्वात मोठ्या नवरात्रोत्सवाचे आयोजन करणाऱ्या सुर्वे यांनी सोमवारी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांना पत्र लिहून दिलासा मिळावा म्हणून महाराष्ट्रात शेवटच्या दोन दिवसांत मध्यरात्रीपर्यंत गरबा आणि दांडिया खेळण्याची परवानगी आहे.

मागाठाणेचे आमदार सुर्वे यांनी मुख्यमंत्र्यांना लिहिलेल्या पत्रात म्हटले आहे की, मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे आणि उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी या वर्षी दहीहंडी, गणेशोत्सव यांसारख्या अनेक सणांसाठीचे निर्बंध उठवले आहेत, कारण दोन वर्षांच्या कालावधीनंतर मोठ्या प्रमाणावर साजरे केले गेले. मी तुम्हाला विनंती करत आहे की मुंबई आणि महाराष्ट्राला या वर्षी सणाच्या सर्व दिवसांमध्ये नियोजित दोन दिवसांव्यतिरिक्त मध्यरात्रीपर्यंत गरबा आणि दांडिया खेळण्याची परवानगी द्यावी.

सध्या आहे फक्त दोन दिवसांची सवलत
गुजरात आणि राजस्थान सरकारकडे नवरात्रीसाठी वेळेचे बंधन नाही हे लक्षात घेऊन त्यांनी मुख्यमंत्र्यांना 26 सप्टेंबरपासून सुरू होणाऱ्या आणि 4 ऑक्टोबरपर्यंत चालणाऱ्या उत्सवासाठी परवानगी देण्याची विनंती केली. मिड-डेच्या वृत्तानुसार, आमदार म्हणाले, सध्या महाराष्ट्रात हिंदुत्ववादी सरकार राज्य करत आहे आणि दहीहंडी आणि गणपती या सणांप्रमाणे नवरात्र हा हिंदू समाजाचा प्रमुख सण आहे. राज्यात आणि केंद्रातील सरकारने सुप्रीम कोर्टात रिट याचिका दाखल करण्याचा विचार केला पाहिजे. ज्यात रात्री 10 ची वेळ मर्यादा शिथिल करून, त्या दिवसांनाही वाढवण्याची मागणी करणारी रिट याचिका सुप्रीम कोर्टात दाखल करण्याचा विचार करा.

सर्वोच्च न्यायालयाचा हा आदेश आहे
ते म्हणाले की, सरकारने ओबीसी आणि मराठा समाजाला आरक्षण देणे, दहीहंडीवरील बंदी उठवणे असे मुद्दे उपस्थित केले आहेत. त्यांनी नवरात्रीतही असेच करावे. ते म्हणाले की, बहुतांश मुंबईकर उशिराने काम करत असल्याने त्यांना रात्री 10 वाजेपर्यंत उत्सवाचा आनंद घेण्यासाठी पुरेसा वेळ मिळत नाही. यामुळे समारंभाची मोहिनी हरवली असल्याचा दावा त्यांनी केला. सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्णयानुसार, ध्वनी प्रदूषणाच्या पार्श्वभूमीवर राज्य सरकारे रात्री 10 वाजण्याच्या वेळेची मर्यादा वर्षातून 15 दिवसांपर्यंत शिथिल करू शकतात. या 15 दिवसांपैकी महाराष्ट्राने नवरात्रीसाठी फक्त दोन दिवस दिले आहेत. मीरा-भाईंदरच्या आमदार गीता जैन यांनी याआधी महाराष्ट्र विधानसभेच्या पावसाळी अधिवेशनात हा मुद्दा उपस्थित करून आणखी दोन दिवस मध्यरात्रीपर्यंत गरबा आणि दांडियाला परवानगी द्यावी, अशी मागणी केली होती.