अजित पवार घेणार मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांची भेट, जाणून घ्या होणार कोणत्या मुद्द्यावर चर्चा?


मुंबई : प्राण्यांमध्ये झपाट्याने पसरणाऱ्या लम्पी व्हायरसच्या वाढत्या चिंतेच्या पार्श्वभूमीवर विरोधी पक्षनेते अजित पवार महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांची भेट घेणार आहेत. एक दिवसापूर्वी पवारांनी या संदर्भात मुख्यमंत्र्यांना पत्र लिहून लवकरात लवकर रोगाचा प्रसार रोखण्यासाठी तात्काळ पावले उचलण्याची विनंती केली होती.

राजस्थान, पंजाब, हरियाणामध्ये परिस्थिती अनियंत्रित
आपल्या पत्रात त्यांनी लम्पी विषाणूमुळे त्रस्त असलेल्या राजस्थान, पंजाब, हरियाणा आदी राज्यांतील परिस्थितीचा उल्लेख केला होता, त्याशिवाय या संसर्गाबाबत संबंधित भागात जनजागृती करण्याचे आवाहनही पवार यांनी सरकारला केले होते. हा विषाणू प्राण्यांमध्ये खूप वेगाने पसरत आहे. राजस्थानमध्ये या विषाणूमुळे मोठ्या प्रमाणात गायींचा मृत्यू झाला आहे आणि ही प्रक्रिया सातत्याने सुरू आहे.

महाराष्ट्रात आतापर्यंत झाला आहे 22 गुरांचा मृत्यू
महाराष्ट्रातही हा विषाणू प्राण्यांना झपाट्याने आपल्या ताब्यात घेत आहे. लम्पीचा प्रसार रोखण्यासाठी सरकारने संपूर्ण राज्य नियंत्रित क्षेत्र म्हणून घोषित केले होते. राज्यातील ज्या जिल्ह्यांमध्ये लम्पीची प्रकरणे आढळून आली आहेत. त्यात जळगाव, अहमदनगर, अकोला, धुळे, पुणे, लातूर, औरंगाबाद, बीड, सातारा, बुलढाणा, अमरावती, उस्मानाबाद आणि कोल्हापूर जिल्ह्यातील 133 गावांचा समावेश आहे.

काय आहे लम्पी व्हायरस
ढेकूळ त्वचेचा रोग हा एक संसर्गजन्य रोग आहे, ज्यामध्ये जनावरांच्या शरीरावर गुठळ्या तयार होतात. संसर्ग झालेल्या जनावरामध्ये ताप, दूध उत्पादन कमी होणे, नाक व डोळे पाणी येणे अशी लक्षणे दिसतात.