दुबईत 64 वर्षांनंतर उघडणार पहिले हिंदू मंदिर, मुस्लिम देश UAE च्या भाविकांनी दिली भेट, जाणून घ्या खासियत


दुबई: UAE मध्ये स्थायिक झालेल्या हजारो लोकांना नवीन हिंदू मंदिराची पहिली झलक पाहायला मिळाली आणि ते पाहून ते त्याच्या सौंदर्यात हरवून गेले. या महिन्यात हे मंदिर खुले झाले आहे. हे अद्याप अधिकृतपणे उघडले गेले नसले, तरी त्याआधीच ते बातमीत आले आहे. सर्व धर्माचे लोक या मंदिराला भेट देऊ शकतात. मंदिरात 16 देवांच्या मुर्त्या असून पुजाऱ्यांव्यतिरिक्त इतर लोकांनाही मंदिरात प्रवेश देण्यात आला आहे. मंदिरात नऊ दिवस विशेष प्रार्थना सभेचे आयोजन करण्यात आले होते. या दरम्यान प्रत्येक देवाची पूजा केली गेली. ऑगस्ट महिन्याच्या शेवटी शिखांचे पवित्र गुरु ग्रंथ साहिब देखील येथे मंदिरात ठेवण्यात आले आहेत.

जबेल अली मधील मंदिर
मंदिर आतून खूप सुंदर आहे आणि त्याचे सौंदर्य पाहण्यासारखे आहे. मंदिराच्या मुख्य सभामंडपात देवाच्या मूर्ती बसवल्या आहेत. या हॉलमध्ये एक मोठे 3D प्रिंटेड गुलाबी कमळ आहे, जे संपूर्ण घुमटावर दिसते आणि ते सुंदर दिसते. येथील देवाच्या घटस्थापनेवेळी आयोजित कार्यक्रमात सहभागी होऊन अनेक कुटुंबांना ते पाहण्याची संधी मिळाली. हे मंदिर ‘पूजा गाव’ म्हणून प्रसिद्ध असलेल्या जबेल अली येथे आहे. याच ठिकाणी अनेक चर्च आणि गुरु नानक दरबार गुरुद्वारा आहेत. हे मंदिर 1 सप्टेंबर रोजी अनधिकृतपणे उघडण्यात आले आहे. व्यवस्थापनाद्वारे QR कोड आधारित अपॉइंटमेंट बुकिंग प्रणाली सक्रिय करण्यात आली आहे. दुबईच्या हिंदू मंदिरातील लोकांनी वेबसाइटद्वारे या क्यूआर प्रणालीचा वापर करून हिंदू मंदिराला भेट दिली.

मंदिरात नामजप
पहिल्याच दिवसापासून, विशेषत: वीकेंडला मंदिरात दर्शनासाठी लोकांची गर्दी होत आहे. परंतु क्यूआर कोडमुळे प्रवेश काही प्रमाणात मर्यादित झाला आहे. गर्दीचे व्यवस्थापन आणि सामाजिक अंतर राखण्यासाठी ही प्रक्रिया अवलंबण्यात आली आहे. यावेळी मंदिरात केवळ मंत्रोच्चार सुरू आहेत. या मंदिरात 14 पंडित मंत्र पठण करत असून हे सर्व पंडित भारतातून गेले आहेत.

सकाळी 7:30 ते 11 आणि नंतर दुपारी 3:30 ते 8:30 या वेळेत नामजप केला जातो. अभ्यागतांना देखील या मंत्रोच्चारात भाग घेण्याची परवानगी आहे. याशिवाय मंदिरात सध्या कोणतेही काम सुरू नाही. UAE आणि भारत सरकारचे वरिष्ठ अधिकारी यावेळी उपस्थित राहणार आहेत. याशिवाय काही मुत्सद्दी आणि समाजातील नेत्यांनाही यासाठी आमंत्रित करण्यात आले आहे.

5 ऑक्टोबरपासून हे मंदिर अधिकृतपणे सर्वांसाठी खुले करण्यात येणार आहे. सकाळी 6.30 ते रात्री 8 पर्यंत मंदिर खुले असेल. 5 ऑक्टोबरला मंदिराचे औपचारिक उद्घाटन होणार असल्याचे मंदिर प्रशासनाकडून सांगण्यात आले आहे.

विशेष म्हणजे ऑक्टोबर महिन्याच्या अखेरीस मंदिरात दर्शनासाठी भेटीगाठी ठरल्या आहेत. 5 ऑक्टोबरपासून, ज्यांनी वेबसाइटद्वारे बुकिंग केले आहे, त्यांना अमर्यादित वेळेसाठी प्रवेश मिळू शकेल. सध्या दर्शन काही तासांतासतच होत आहे. ऑक्‍टोबर अखेरपर्यंत ही बुकिंग प्रणाली सुरू राहणार असून त्यानंतर सभासदांना मोफत प्रवेश मिळेल. ते कधीही येऊन भेट देऊ शकतात. मंदिरात जाण्यासाठी भाविकांना सार्वजनिक वाहतुकीचा वापर करण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे.

70,000 चौरस फूट
दुबईमध्ये सुमारे 64 वर्षांपूर्वी एक हिंदू मंदिर बांधण्यात आले होते. बुर दुबई येथील त्या मंदिरात भगवान शिव आणि कृष्णाची स्थापना करण्यात आली होती. पण ते आतापर्यंत बांधलेले सर्वात मोठे मंदिर आहे. 2012 मध्ये जबेल अलीमध्ये एक भव्य गुरुद्वारा बांधण्यात आली होती. मंदिर अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार, हे मंदिर 70,000 स्क्वेअर फूट क्षेत्रफळात पसरलेले असून ते दोन मजली आहे.

पहिल्या मजल्यावर मोठा प्रार्थनागृह आहे. त्याच्या एका बाजूला लहान खोल्या बांधल्या आहेत ज्यात 16 देव बसवले आहेत. त्याचबरोबर ब्रह्मदेवासाठी स्वतंत्र खोली आहे. पहिल्या मजल्यावर चार हजार चौरस फुटांचा हॉल आहे. या सभागृहात अनेक धार्मिक व सामाजिक कार्यक्रमांचे आयोजन करता येईल. यामध्ये श्रद्धांजली सभा, विवाह समारंभ आणि इतर कार्यक्रमांचा समावेश असेल.